1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Giải bài tập trang 145, 146 SGK Toán 5: Luyện tập chung

2 1,2K 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 92,96 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ xe máy đuổi kịp xe đạp?. b Một người đi xe đạp từ A đến B với vận tốc 12km/giờ.

Trang 1

VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí

Giải bài tập trang 145, 146 SGK Toán 5: Luyện tập chung

Hướng dẫn giải bài Luyện tập chung – SGK toán 5 (bài 1, 2, 3, 4 SGK Toán lớp 5 trang 145, 146)

ĐỀ BÀI

Câu 1:

a) Một người đi xe đạp từ B đến C với vận tốc 12km/giờ, cùng lúc đó một người đi xe máy từ A cách B là 48 km với vận tốc 36km/giờ và đuổi theo xe đạp (xem hình dưới đây) Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ xe máy đuổi kịp

xe đạp?

b) Một người đi xe đạp từ A đến B với vận tốc 12km/giờ Sau 3 giờ một xe máy cũng đi từ A đến B với vận tốc 36 km/giờ Hỏi kể từ lúc xe máy bắt đầu đi, sau bao lâu xe máy đuổi kịp xe đạp?

Câu 2: Loài báo gấm có thể chạy với vận tốc 120km/giờ Hỏi vận tốc đó báo

gấm chạy trong 1/25 giờ được bao nhiêu ki-lô-mét?

Câu 3: Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 37 phút với vận tốc 36 km/giờ Đến 11

giờ 7 phút một ô tô cũng đi từ A đuổi theo xe máy với vận tốc 54km/giờ Hỏi ô

tô đuổi kịp xe máy lúc mấy giờ?

HƯỚNG DẪN GIẢI

Câu 1:

Sau mỗi giờ xe máy gần xe đạp là:

36 – 12 = 24 km

Thời gian đi để xe máy đuổi kịp xe đạp là:

48 : 24 = 2 giờ

b) Xe đap đi trước xe máy quãng đường là:

Trang 2

VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí

12 x 3 = 36 km

Sau mỗi giờ xe máy đến gần xe đạp là:

36 – 12 = 24 (km)

Thời gian để xe máy đuổi kịp xe đạp là:

36 : 24 = 1,5 (giờ)

1,5 giờ = 1 giờ 30 phút

Đáp số: 1 giờ 30 phút

Câu 2:

Câu 3:

Thời gian xe máy đi trước ô tô là:

11 giờ 7 phút – 8 giờ 37 phút = 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ

Đến 11 giờ 7 phút xe máy đã đi được quãng đường là:

36 x 2,5 = 90 (km)

Sau mỗi giờ, ô tô đến gần xe máy là:

54 – 36 = 18 (km)

Thời gian để ô tô đuổi kịp xe máy là:

90 : 18 = 5 (giờ)

Ô tô đuổi kịp xe máy lúc:

11 giờ 7 phút + 5 giờ = 16 giờ 7 phút (hay 4 giờ 7 phút chiều)

Đáp số: 16 giờ 7 phút

Ngày đăng: 22/03/2017, 09:08

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w