1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Giải bài tập trang 144, 145 SGK Toán 5: Luyện tập chung (tiếp)

2 1,1K 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 79,79 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi.. Tính độ dài quãng đường AB Câu 3:Một con ngựa chạy đua trên quãng đường 15 km hết 20 phút.

Trang 1

VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí

Giải bài tập trang 144, 145 SGK Toán 5: Luyện tập chung

(tiếp)

Hướng dẫn giải bài Luyện tập chung (bài 1, 2, 3, 4 SGK Toán lớp 5 trang

144, 145)

Câu 1: a) Quãng đường AB dài 180 km Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 54 km/ giờ, cùng lúc đó một xe máy đi từ B đến A với vận tốc 36 km/ giờ Hỏi kể

từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ ô tô gặp xe máy?

b) Quãng đường AB dài 276 km Hai ô tô khởi hành cùng 1 lúc Một ô tô đi từ

A đến B với vận tốc 42 km/ giờ, một xe đi từ B đến A với vận tốc 50 km/ giờ Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi Sau mấy giờ 2 ô tô gặp nhau?

Câu 2: Một ca nô đi từ A đến B với vận tốc 12 km/ giờ Ca nô khởi hành lúc 7 giờ 30 phút và đến B lúc 11 giờ 15 phút Tính độ dài quãng đường AB

Câu 3:Một con ngựa chạy đua trên quãng đường 15 km hết 20 phút Tính vận tốc của con ngựa đó với đơn vị đo là m/ phút

Câu 4: Hai thành phố A và B cách nhau 135 km Một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 42 km/ giờ Hỏi sau khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B bao nhiêu ki- lô- mét?

HƯỚNG DẪN GIẢI

Câu 1:

Sau mỗi giờ cả ô tô và xe máy đi được quãng đường là:

54 + 36 = 90 km

Thời gian đi để ô tô gặp xe máy là:

180 : 90 = 2 giờ

b) Sau mỗi giờ cả hai ô tô đi được

42 + 50 = 92 km

Trang 2

VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí

Thời gian để 2 ô tô gặp nhau là:

276 : 92 = 3 giờ

Câu 2:

Thời gian đi ca nô từ A đến B là:

11 giờ 15 phút – 7 giờ 30 phút = 3 giờ 45 phút = 3,75 giờ

Quãng đường AB là:

12 x 3,75 = 45 km

Đáp số: 45 km

Câu 3:

15 km = 15000 m

Vận tốc chạy của ngựa là:

15000 : 20 = 750 m/phút

Đáp số: 750 m/phút

Câu 4:

2 giờ 30 phút = 2,5 giờ

Quãng đường xe máy đi được sau 2,5 giờ là:

42 x 2,5 = 105 km

Xe máy còn cách B số km là:

135 – 105 = 30 km

Đáp số: 30 km

Ngày đăng: 22/03/2017, 09:08

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w