TRƯỜNG ĐH SƯ PHẠM KỸ THUẬT TP.HCM
KHOA CÔNG NGHỆ HÓA HỌC & THỰC PHẨM
BỘ MÔN CÔNG NGHỆ HÓA HỌC
-ĐÁP ÁN MÔN THI HÓA PHÂN TÍCH
Mã môn học: ACHE220303 - Học kỳ 2 – 2014-2015
Ngày thi: 02/06/2015- Đáp án gồm 01 trang.
Câu 1
(3đ)
a CO2 + NaOH đ = Na2CO3 (có thể viết PT ion)
CO2 + OH- = CO32- + H2O (1)
NaOH + H2SO4 =Na2SO4 + H2O (có thể viết PT ion)
H+ + OH- = H2O (2)
H2SO4 + 2Na2CO3 = 2NaHCO3 + Na2SO4 (có thể viết PT ion)
H+ + CO32- = HCO3- (3)
H2SO4 + 2NaHCO3 = 2CO2 + 2H2O + Na2SO4 (có thể viết PT ion)
H+ + HCO32- = CO2 + H2O (4)
0.25 0.25 0.25 0.25
b NaOH đ : kiểm hóa mẫu nước, chuyển hết hàm lượng CO2 trong mẫu về dạng
H2SO4 0,0176 M:: Chuẩn độ lượng dư NaOH và lần lượt định phân hai nấc của của
c
Cách 1: Số mol H+=Số mol CO2 =Số mol CO32-=2x22,2x0,0176 =0,781 (mmol) 0.5
Khối lượng CO2 trong 100 mL mẫu =34,36x(100/25)= 137,4 mg 0.5
Số đg lg H2SO4 = Số đg lg Na2CO3 = Số đg lg CO2
mg (CO2)/25ml mẫu = 22.2 ml * 0.0352N* 44 = 34.38 (mg)
0.5 0.5
mg (CO2)/100ml mẫu = 34.38 *(100/25) = 137.53 (mg) 0,25
Câu 2
(1,5 đ)
a) Dựa theo công thức tính pH của dung dịch đệm
0.25
a i) [HA-]/[A-]=10-1,43=0,037
ii) [HA-]/[A-]=10-0,1=0,79
b b) Trường hợp được lựa chọn là acid benzoic (Ka =6.4x10-5) và muối natri của acid này,
do [HA-]/[A-] gần với tỉ lệ 1:1.(hoặc: acid benzoic có pka gần với pH của dd đệm cần pha)
0.5
Câu 3
(2,0 đ)
a. Phản ứng: 2Ce4+ + 2H2O + U4+ = 2Ce3+ + UO22+ + 4H+
Ce4+ + 1e = Ce3+
UO22+ + 4H+ + 2e = U4+ + 2H2O
SV viết được phản ứng hoặc 2 bán phản ứng sẽ được tính 0.25 đ
0.25
b. Vtđ = 25,00 mL
Khi thêm 5,00 mL (trước td)
E = 0,334 + 0.0592/2log([UO22+]*[H+]4 / [U4+] = 0.316 V
0.25 0.25
Trang 2Tại tđ: V = 25,0 mL; E = 0.703 V 0.25 Thừa 1%; V = 25,25 ml; E = 1,44 + 0,0592lg[Ce4+]//[Ce3+]=1,322 V 0.25
Câu 4
Ca2+ + ETOO → [Ca-ETOO]
Ca2+ + H2Y2-→ CaY2- + 2H+
[Ca-ETOO] + H2Y2-→ CaY2- + 2H+ + ETOO
0.75
MÀu của chỉ thị chuyển từ đỏ mận (màu của phức [Ca-ETOO]) sang màu xanh lơ (màu
của ETOO tự do, tại pH=10)
0.5
c) nCaCO3 = ntrilon B = nCa2+= 0,04988x42,11.10-3=2,100.10-3 (g) 0.5
0.5
Câu 5
1đ a) 2Ag+ + CrO42- → Ag2CrO4
nAg+ = 2xnCrO4 → VAgNO3=.1000=22,21 mL
0.5 b) 3Ag+ + PO43- → Ag3PO4