1. Trang chủ
  2. » Mẫu Slide

Bài 18 thực hành kiểm nghiệm mối quan hệ q i2 trong định luật jun len xơ

8 442 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 8
Dung lượng 552,5 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Vận dụng : Một bếp điện khi hoạt động bình thường có điện trở R= 80 và cường độ dòng điện chạy qua bếp khi đó là I= 2,5A... Đặt một hiệu điện thế 3V vào hai đầu dây dẫn bằng hợp kim

Trang 1

Kiểm tra bài cũ.

Phát biểu định luật Jun- Lenxơ? Viết

hệ thức của định luật, nêu kí hiệu và đơn vị

đo các đại lượng có mặt trong công thức?

Vận dụng : Một bếp điện khi hoạt động

bình thường có điện trở R= 80 và cường độ dòng điện chạy qua bếp khi đó là I= 2,5A Tính nhiệt lượng mà bếp tỏa ra trong 5phút ?

giải Nhiệt lượng bếp tỏa ra trong 5 phút là:

Q= I2.R.t = 2,52.80.(5.60)= 150 000 (J)

Trang 2

Tiết 18: ÔN TẬP

U I

R

1 1

2 2

U R

UR

1 2

td

RRR

Đoạn mạch nối tiếp

I= I1= I2 U= U1 + U2

Rtd= R1+ R2

I= I1+I2 U= U1=U2

I R

IR

. l

R

S

.

U I

P

A= P.t = U.I.t

2 .

Q I R t

=

2

U R

2

I R

=

 U= I R

I Hệ thống các công thức đã học.

II Vận dụng

Đoạn mạch song song

o

Trang 3

I Hãy chọn đáp án đúng nhất rồi khoanh tròn vào chữ cái đứng đầu đáp án mà

em đã chọn trong các câu sau đây:

1 Đặt một hiệu điện thế 3V vào hai đầu dây dẫn bằng hợp kim thì cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn này là 0,2A Hỏi nếu tăng thêm 12V nữa cho hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn này thì cường độ dòng điện chạy qua nó bằng bao nhiêu?

a 0,6A b 0,8A c 1A d Một giá trị khác các giá trị trên

2 Hai dây dẫn bằng đồng có cùng chiều dài Dây thứ nhất có tiết diện S 1 =5mm2 và điện trở R 1 =8,5 Dây thứ 2 có tiết diện S 2 =0,5mm 2 thì điện trở R2 bằng bao nhiêu?

3 Một dây nhôm dài l 1 = 200m, tiết diện S 1 =1mm 2 thì có điện trở R 1 = 5,6 Hỏi một dây nhôm khác tiết diện S 2 =2mm 2 và điện trở R 2 =16,8  thì có chiều dài l2 là bao nhiêu?

4 Khi mắc bóng đèn vào hiệu điện thế 12V thì dòng điện chạy qua nó có cường độ

0,4A Hỏi công suất tiêu thụ điện của bóng đèn bằng bao nhiêu?

a 4,8W b 4,8J c 4,8KW d 4,8KJ

5 Khi đặt hiệu điện thế 12V vào hai đầu một dây dẫn thì dòng điện chạy qua nó có cường độ 6mA Muốn dòng điện chạy qua dây dẫn đó giảm đi 4mA thì hiệu điện thế đặt vào hai đầu dây dẫn là bao nhiêu?

a 3Vb 8V c 5V d 4V

Trang 4

1 2

RS

2

1 Khi U tăng thêm 12V U2 =

12+3=15V

 U2= 5U1 nên I2=5I1 = 5.0.2= 1A

Từ công thức:  1 1

2

2

.

R S R

S

 = 8, 5.5

0, 5 = 85

3 Điện trở của dây dẫn thứ 1 và điện trở dây dẫn thứ 2 lần lượt được tính theo

công thức là:

1 1

1

l (1)

R

S

Lấy (1) chia cho (2) vế theo vế ta được:

2 2

2

l (2)

R

S

1 1 2

2 2 1

.

R l S

Rl S

1 2

1 1

l S

R S

 = 200.2

16,8.

5, 6 = 1200m

4 Ta có: P= U.I = 4,8 W

5 Khi dòng điện chạy qua dây dẫn giảm đi 4mA I2 = 6 - 4

=2mA

 I2= 1/3I1 nên U2=1/3U1 = 1/3 12= 4V

1

2 2

2

.

l

l

R

S

Trang 5

BÀI TẬP:

2

dm D

dm

U

R 

P

1 2 12

1 2

.

R R R

R R

R1

R2

X

A + - B

Cho biết: Trên đèn ghi (6V-4,5W),

R1=6, R2=3 , UAB= 7,5V

a Tính điện trở tương đương của đoạn mạch AB

b Tính cường độ dòng điện chạy qua mỗi điện trở

và cho biết đèn sáng như thế nào? Vì sao?

c Tính điện năng tiêu thụ của bóng đèn và của toàn

mạch trong thời gian 10 phút theo đơn vị KWh?

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ:

RD nt (R1//R2)

;

RD nt R12

RAB= RD+ R12

;

vì R1nt R12nên: I= ID =I12

Trang 6

BÀI TẬP: R1

R2

X

A + - B

Udm= 6V

Pdm= 4,5W

R1=6, R2=3 , UAB= 7,5V

a Tính RAB

b Tính I1, I2? Đèn sáng như thế nào? Vì sao?

c Tính Ad, AAB, với t= 10 phút theo đơn vị Kwh

Giải

a Điện trở của bóng đèn và điện trở tương đương của R1 và R2 la:ø

2

dm D

dm

U

R 

2

6 4,5 = 8 () ;

1 2 12

.

R R R

 = 6.3

6 3  = 2() Điện trở tương đương của đoạn mạch AB là:

RAB = RD + R12 = 10()

b Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là:

AB AB

U I

R

10 = 0,75(A)

Vì RDnt R12 nên: ID=I12= I= 0,75 (A)

Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R12 là:

U12= I12 R12 = 0,75.2=1,5(V)

Trang 7

Cường độ dòng điện chạy qua điện trở R1 và R2 là:

1 1

1

U I

R

6  0,25(A)

2 2

2

U I

R

3  0,5(A)

Hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn là:

UD= ID RD = 0,75.8 = 6(V)

Vậy đèn sáng bình thường vì UD= Udm=6 (V)

c Điện năng tiêu thụ của bóng đèn trong thời gian 10 phút là:

AD= PD t = 0,0045 1/6 = 0,0045 1/6 = 0,00075(KWh)

(Vì đèn sáng bình thường nên PD=Pdm =4,5 w = 0,0045 Kwh)

Điện năng tiêu thụ của toàn mạch trong thời gian 10 phút là:

A= UAB IAB t = 7,5.0,75 600= 3375 (J)= 93,75 10-5 (Kwh)

Vì 1Kwh = 36 105J  1J = 1/36 105Kwh

BÀI TẬP:

R1

R2

X

A + - B

Trang 8

TRÒ CHƠI Ô CHỮ

Từ khóa:

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10

Câu hỏi: 1 Đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của I vào U có dạng đường gì?

Đ

2 Năng lượng của dòng điện gọi là gì?

3

4

5

3 Công của dòng điện được đo bằng dụng cụ nào?

C Ê

4 Trong đoạn mạch gồm hai điện trở mắc nối tiếp thì hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi điện trở quan hệ như thế nào với điện trở đó?

H

5 Vật liệu dẫn điện càng tốt thì điện trở suất của vật liệu

đó như thế nào?

O

Tên tiêu đề của chương I là gì?

Ngày đăng: 04/12/2016, 23:47

HÌNH ẢNH LIÊN QUAN

Câu hỏi: 1. Đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của I vào U có dạng đường gì? - Bài 18  thực hành kiểm nghiệm mối quan hệ q   i2 trong định luật jun   len xơ
u hỏi: 1. Đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của I vào U có dạng đường gì? (Trang 8)

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w