D ng 1: Ph n ng đ t cháy
Câu 1:
2
O
CO CaCO
Áp d ng đ nh lu t b o toàn kh i l ng, ta có:
Áp d ng đ nh lu t b o toàn nguyên t O, ta có:
Andehit
n = 2×0,085 + 0,07 - 2×0,1025 = 0,035 mol
Do đó, KLPT trung bình c a 2 Anđehit là 1, 72 49,14
0, 035
M Anđehit acrylic có M = 56 Anđehit còn l i có M < 49,14, t c là đáp án A ho c C
Anđehit acrylic (C3H4O) là Anđehit không no 1 n i đôi, Anđehit còn l i là no đ n ch c nên:
n = n - n = 0,015 mol
Và Anđehit còn l i có s mol là 0,02 mol
G i M là KLPT c a Anđehit còn l i thì:
Câu 3:
D ki n 1: t cháy X thu đ c nCO2 > nH O2 X không th là anđehit no, đ n ch c lo i B
D ki n 2: Trong ph n ng tráng g ng, m t phân t X ch cho 2 electron X là anđehit đ n ch c
lo i D
Câu 4:
H ng d n:
S C trung bình = nCO2/nM = 3x/x = 3 ankin là C3H4
S H trung bình = 2nH2O/nM = 2.1,8x/x = 3,6 s H trong andehit ph i < 3,6 mà s H ph i là s ch n andehit là C3H2O Dùng quy t c đ ng chéo suy ra t l n andehit : n ankin = 1:4 % s mol andehit = 1/(1+4) = 20%
D ng 2: Ph n ng kh anđehit
Câu 2:
CnH2nO + H2 CnH2n+1OH : có (14n + 18)x –(14n + 16)x = m+1-m 2x = 1 ; x = 0,5 mol
CnH2nO +½(3n-1)O2 nCO2 +nH2O
1(1,5n+0,5)
0,50,80,5(1,5n+0,5) = 0,8.1 n = 1,4 m = (14n+16)0,5 = 17,8 (g)
Câu 3:
Giáo viên: V KH C NG C
Các bài t p trong tài li u này đ c biên so n kèm theo bài gi ng “Ph ng pháp gi i các bài t p đ c tr ng v anđehit-xeton” thu c Khóa h c KIT-1: Môn Hóa h c (Th y V Kh c Ng c) t i website Hocmai.vn đ giúp các
t p trong tài li u này.
Trang 2Áp d ng đ nh lu t b o toàn nguyên t - quy đ i ta s th y đ t cháy h n h p Y = đ t cháy h n h p X, do đó
ta coi nh s n ph m đ t cháy Y là t ph n ng đ t cháy X (quy đ i) Nói cách khác, ta coi nh ph n ng hiđro hóa HCHO ch a x y ra
Do HCHO ch a 1C nên
2
7,84
11,7
n = - 0,35 = 0,3 mol
18 (HCHO khi cháy cho
n = n )
Do đó, H2
0, 3
Do đó, đáp án đúng là B
Câu 5:
T d ki n v ph n ng tráng g ng, ta d dàng có t l X : Ag = 1:2 v s mol X là anđehit đ n ch c
d dàng lo i đáp án C
T d ki n v ph n ng Hiđro hóa, ta d dàng có t l : X : H2 = 1:2 v s mol X có 2 liên k t , trong
đó có 1 liên k t nhóm ch c -CHO g c H đocacbon c a X còn 1 liên k t (không no, 1 n i đôi)
Câu 6:
D ki n 1: Z tác d ng v i Na sinh ra H2 có s mol b ng s mol Z đã ph n ng Z là r u 2 ch c
lo i B, D
D ki n 2: X tác d ng v i H2 theo t l 1:2 v th tích X là anđehit 2 ch c, no lo i A
Câu 7:
Vì Z + Na sinh ra khí có s mol = Z => R u 2 ch c X hai ch c CHO
Th tích H2 ph n ng = V tr c – V sau = 4V – 2V = 2V
Vì 2 nhóm ch c CHO ph n ng v a đ v i 2V H2 nên Ch n B
Câu 8:
G i công th c phân t trung bình c a hai r u no đ n ch c là CnH2n+1CH2OH
CnH2n+1CH2OH + CuO CnH2n+1CHO + Cu + H2O
H n h p h i Z g m andehit , H2O : S mol CnH2n+1CHO = H2O
ntb = 0,5
V y hai andehit là HCHO , CH3CHO G i s mol t ng ng là : x , y mol
n Ag = 4x + 2y = 0,6 mol
ntb = 0,5 = (0.x + 1.y ) / (x+y) x = y
Giai h : x = y = 0,1 mol Kh i l ng hai r u là : 32.0,1 + 46.0,1 = 7,8 gam
Câu 9:
n andehit = 0,025, nH2 = 0,05 Ta th y s mol H2 g p đôi s mol andehit m i ch t trong X có 2 liên k t
pi (lo i B) ; nAg/s mol andehit = 0,08/0,025 = 3,2 có 1 andehit 2 ch c
d a vào quy t c đ ng chéo ta tìm đ c s mol RCHO = 0,01 và s mol R’(CHO)2 = 0,015
0,01(R + 29) + 0,015(R’ + 58) = 1,64 R = 27(CH2=CH-) và R’ = 14 (-CH2-) (D)
Câu 10:
nAg = 0,17; nCO2 = 0,035
E tác d ng v i HCl thu đ c khí CO2 trong E có (NH4)2CO3 v y h n h p ban đ u có andehit fomic:
vì HCHO + 4[Ag(NH3)2]OH (NH4)2CO3 + 6NH3 + 2H2O + 4Ag
S mol CO2= 0,035 s mol HCHO = 0,035 s mol Ag do HCHO t o ra = 0,035.4 = 0,14 s mol
Ag t o ra t Z = 0,17 – 0,14 = 0,03 s mol Z =0,03/2 = 0,015
kh i l ng HCHO = 0,035.30=1,05gam kh i l ng Z = 1,89 – 1,05 = 0,84
M Z = 0,84/0,015 = 56 (C2H3CHO : andehit propionic)
Câu 11:
Kh i l ng c a X tr c và sau ph n ng không đ i nt.Mt = ns.Ms
Trang 3ns = nt.Mt/Ms = 2.4,7/9,4 = 1
S mol khí gi m đi 1 mol chính là s mol H2 tham gia p c ng
CnH2nO + H2 CnH2n + 2O + Na 1/2H2
1………0,5
V H2 = 0,5.22,4 = 11,2 lít
Câu 12:
- ph n 1:
mol 1
108
108
nAg
Gi s hai anđehit không có HCHO
30 M
20,8 0,5
10,4 M
mol 0,5 2
1 2
n
nandehit Ag andehit HCHO
CHO CH
HCHO
andehit
2
3
Ta có h pt:
0,1 n
0,2 n
1 n 2n
4n
10,4 44n
30n
CHO CH HCHO
Ag CHO CH HCHO
CHO CH HCHO
3 3
3
- ph n 2:
0,1 n
n
0,2 n
n
CHO CH OH H
C
HCHO OH
CH
3 5
2
3
Z
Z ancol(pu)
O
2 100
H 0,1 100
50 0,2 2
n
n
B o toàn kh i l ng:
100
H 46.0,1 100
50 32.0,2 m
m
O H ete
D ng 3: Ph n ng oxi hóa anđehit
11 A
Câu 4:
D ki n 1: t cháy hoàn toàn 1 mol X, thu đ c 4 mol CO2 X có 4 nguyên t C lo i B
D ki n 2: X tham gia ph n ng tráng b c lo i A
D ki n 3: X ph n ng c ng Br2 theo t l mol 1:1 lo i C
Câu 7:
0,1 mol NO 0,3 mol e trao đ i 0,3 mol Ag 0,15 mol anđehit M = 6,6/0,15 = 44
CH3CHO ho c 0,3 mol HCHO (vô lý, lo i)
Câu 8:
2,24 lít NO2 0,1 mol e 0,1 mol Ag 0,05 mol Anđehit (lo i tr HCHO) M = 72 đáp án
A
Giáo viên: V Kh c Ng c