Giải bài tập môn tài chính công ĐH Kinh Tế Quốc dân ( Bài 11 đến bài 15)
Trang 1HƯỚNG DẪN BÀI TẬP
TÀI CHÍNH CÔNG
PHẦN 3 BÀI TẬP TỪ 11-15
Trang 2Bài 11
• a) Đối với hãng cạnh tranh hoàn hảo, thì đường cung và đường cầu lần lượt là đường chi phí cận biên và lợi ích cận biên của cá nhân
Tức là MPC (S), MPB (D)
Ta có:
(D) : Q= 450- 40P => P = MPB =
(S) : Q = 200+10P => P = MPC =
Chi phí ngoại lai cận biên của ngành MEC= 1 USD
Như vậy :
MSC = MPC +MEC = MPC+1
MSB = MPB
Trang 3Bài 11
Mức sản lượng hiệu quả của xã hội đạt được khi :
MSB = MSC
Tức là : = +1
Giải phương trình trên
=> Q = 242 sản phẩm
Sản lượng hiệu quả xã hội là 242 sản phẩm
b) Nếu chính phủ đánh thuế 1 lượng là 1 USD/ đvsp thì số tiền thuế chính phủ thu được là :
242*1 = 242 USD
Trang 4Bài 12
a) Đối với hãng cạnh tranh hoàn hảo, thì đường cung và đường cầu lần lượt là đường chi phí cận biên và lợi ích cận biên của cá nhân Tức là MPC (S), MPB (D)
Ta có:
(D) : Q= 80.000- 60P => P = MPB =
(S) : Q = 40.000 +20P => P = MPC =
Lợi ích ngoại lai cận biên = MEB = 12 USD
Như vậy:
• MSC = MPC
• MSB = MPB+ MEB = MPB +12
Trang 5Bài 12
• Mức sản lượng hiệu quả của xã hội đạt được khi :
MSB = MSC
• Tức là + 12 =
Giải phương trình trên
=> Q = 50.180 sản phẩm
Sản lượng hiệu quả xã hội là 50.180 sản phẩm
b) Để đạt được mức sản lượng hiệu quả này, nếu CP trợ cấp cho người sản xuất 12USD/ đvsp, thì khối lượng trợ cấp của chính phủ là :
12* 50.180 = 602.160 USD
Trang 6Bài 13
a) Hiện tại mức thu gom rác thải của thành phố là bao nhiêu nếu thành phố cung cấp miễn phí dịch vụ thu dọn rác thải
(MC) : Q= 300+2p
P= 0 thì mức thu gom rác thải của thành phố là 300 tấn
b)
Nếu lượng cân bằng là 500 tấn => P
Thay Q= 500 vào phương trình của MC
Ta có 300 + 2p = 500 => p = 100$
=> Mức thu phí nên là 100$
Trang 7Bài 13
c) Lượng thu dọn rác thải tối đa hóa lợi ích = 700 tấn./ngày Mức thu phí là P = 100$
Chính phủ trợ cấp PTC
Đường chi phí cận biên mới MC': Q = 300 + 2P'
Thay Q = 700 vào phương trình MC'
=> 700 = 300 + 2P' => P' = 200
Mà P' = PTD + PTC => PTC = P' - PTD = 200 – 100 = 100 $
=> Chính phủ nên thu phí 100 $, trợ cấp 100$
Trang 8Bài 14
Trang 9Phương trình đường đẳng phí : C = XPx + YPy => độ dốc của đường đồng phí là – ( Px/Py)
Tỷ suất thay thế kỹ thuật cân biên MTRS
Ta có MPy Y = MPx X => MTRS = - = = y'
Như vậy để đạt được mục tiêu ngân sách tối thiểu thì :
- = y' hay - = => x = 50
Thay x = 50 vào phương trình y= 12.500/ x ta được y = 250
• Vì vậy ngân sách thấp nhất để đạt được mục tiêu giảm tỷ lệ tử vong là
C= 50*500.000+ 250*100.000 = 50.000.000 đồng
Trang 10Bài 15
a) Giá và sản lượng cân bằng trước thuế
Ta có
(D): P= + 200
=> TR = PQ = + 200Q
• MR = TR' = - Q+200
• MC = 40
Để tối đa hóa lợi nhuận, nhà độc quyền sẽ chọn sản xuất mức sản lượng mà tại đó MR= MC
=> -Q+200 = 40 => Q= 160
Thay Q= 160 vào phương trình đường cầu ta được P = 120
Do đó giá và sản lượng cân bằng trước thuế là P = 120$ và Q =160
Trang 11Bài 15
b)
Chính phủ đánh thuế 20$/ đvsp
Khi đó MC' = MC +20 = 40+20 = 60
Xác định giá và sản lượng cân bằng sau thuế
Để tối đa hóa lợi nhuận, nhà độc quyền sẽ chọn sản xuất mức sản lượng mà tại đó MR= MC'
=> -Q+200 = 60
=> Q= 140
Thay Q= 140 vào phương trình đường cầu ta được P = 130
Do đó giá và sản lượng cân bằng trước thuế là P' = 130$ và Q' =140
Trang 12Bài 15
Trang 13Doanh thu thuế của CP
= T* Q' = 20*140 = 2800