1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

phuong phap giai mot so bai toan dac biet cua mot so axit cacboxylic

6 682 1

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 6
Dung lượng 192,11 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Nếu cho hỗn hợp trên tham gia phản ứng cộng H2 hoàn toàn thì khối lượng sản phẩm cuối cùng là A.. Cho X tham gia phản ứng tráng gương thu được 16,2 gam Ag... b Khi cho 0,1 hỗn hợp X tỏc

Trang 1

BÀI TẬP LIÊN QUAN ĐẾN TÍNH CHẤT RIÊNG CỦA 1 SỐ AXIT

+ Đối với axit không no thì ngoài tính chất cả axit nó còn có tính chất không no

của gốc hiđrocacbon

+ Đối với axit fomic thì ngoài tính chất axit nó còn có tính chất của nhóm CHO

như pư tráng gương , pư với dung dịch Brom , Cu(OH)2/OH−

HCOOH+2AgNO3+4NH3+H2O → (NH4)2CO3 + 2NH4NO3+2Ag

HCOOH+Br2 → CO2+2HBr

* VÍ DỤ MINH HỌA

Ví dụ 1: Cho 10,9 gam hỗn hợp axit acrylic và axit propionic phản ứng hoàn toàn

với Na thoát ra 1,68 lít khí (đktc) Nếu cho hỗn hợp trên tham gia phản ứng

cộng H2 hoàn toàn thì khối lượng sản phẩm cuối cùng là

A 11,1 gam B 7,4 gam C 11,2 gam D 11 gam

Lời giải 2CH2=CHCOOH + 2Na → 2CH2=CHCOOH + H2

2CH3CH2COOH + 2Na → 2CH3CH2COOH + H2

CH2=CH−COOH + H2→ CH3CH2COOH

Đặt số mol axit acrylic và propionic là x,y mol

Theo pt nhận thấy ∑naxit=2nH2

∑maxit=10,9

Ta có

x+y=2.1,68/22,4 và 72x+74y=10,9 => x=0,1 và y=0,05

n H2(pư cộng) = nCH2=CHCOOH =0,1 mol

mchấtsaupư = 10,9 + mH2 = 10,9 + 0,1.2 = 11,1 gam

=> Đáp án A

Ví dụ 2 : Oxi hóa hoàn toàn 1,8 gam HCHO thành axit với hiệu suất H% thu được

hỗn hợp X Cho X tham gia phản ứng tráng gương thu được 16,2 gam Ag Giá trị

của H là

A 60 B 75 C 62,5 D 25

Lời giải Gọi số mol HCHO bị oxi hóa thành axit là x , số mol HCHO dư là y

Trang 2

2HCHO+O2 → 2HCOOH

x x

HCHO + AgNO3/NH3→4Ag

y 4y

HCOOH + AgNO3/NH3 →2Ag

x 2x

Theo giả thiết và các pư ta có

x+y=1,8/30=0,06 và 2x+4y=16,2/108=0,15

=> x=0,045 và y=0,025

Hiệu suất phản ứng H = 0,045/0,06 100%=75%

Ví dụ 3 : Oxi hóa 1,2g HCH=O thành axit , sau 1 thời gian được hỗn hợp A Cho

A tác dụng với AgNO3/NH3 dư , t0 thu được 1,08g Ag Tính hiệu suất phản ứng oxi

hóa HCHO thành axit ?

Lời giải :

nHCHO bđ = 004 mol

HCH=O + ½ O2 2

xt

Mn

 HCOOH

x  x

H2 A : HCHO dư : ( 0,04 – x )

HCOOH : x

 nAg = 4.(0,04 – x) + 2.x = 0,1

 x = 0,03 mol

H = 0, 03.100% 75%

Ví dụ 4: Đốt cháy hoàn toàn 54g hh X gồm axit fomic,axit axetic,axit acrylic,axit

oxalic và axit ađipic thu được 39,2 lít CO2(đktc) và m(g) H2O.Mặt khác khi cho

Trang 3

54g hh X phản ứng hoàn toàn với dd NaHCO3 dư thu được 21,28 lớt CO2(đktc)

Giỏ trị của m=?

Lời giải

n CO2 = 39,2/44 = 1,75 => mC = 12 1,75 = 21

nCO2 = n nhúm chức = 21.28/22,4 = 0,95

=> m O nhúm chức = 32 0,95 = 30,4

=> mH = 54 - 21 - 30,4 = 2,6

=> n H2O = n H2 = 2.6/2 = 1,3

=> m H2O = 18 1,3 = 23,4g

Vớ dụ 5 : Đốt chỏy hoàn toàn 0,1 mol hỗn hợp X gồm hai axit hữu cơ là đồng đẳng

kế tiếp ta thu được 6,6 gam và 2,7 gam nước

a) Tỡm CTPT của hai axit

b) Khi cho 0,1 hỗn hợp X tỏc dụng với lượng dư AgNO3/amụniac thỡ khối

lượng kết tủa thu được?

Lời giải

 hai axit này là axit đơn chức no mạch hở (kết quả cõu 24)

CT chung của hai axit là C H On 2n 2

đốt 2

n 2 n

C H O    nCO  nH O

Trang 4

Ta có tỉ lệ:

1 0 1

1 5

0 15 2

hçn hîp CO

n ,

Vậy CTPT của HCOOH và CH3COOH

b) Gọi a, b lần lượt là số mol của HCOOH và CH3COOH

Ta có: a + b = 0,1 mol

Ta có:

2

a b

Chỉ có HCOOH tham gia phản ứng tráng gương

HCOOH + Ag2O 3 0

AgNO / am«niac t

CO2  + H2O + 2Ag

Khối lượng bạc sinh ra là: 0,1  108 = 10,8 gam

BÀI TẬP TỰ LUYỆN

Câu 1 : Cho 3,6 gam axit cacboxylic no , đơn chức X tác dụng hoàn toàn

với 500ml dung dịch gồm KOH 0,12M và NaOH 0,12M Cô cạn dung dịch thu

được 8,28 gam hỗn hợp rắn khan CTPT của X là

A C2H5COOH B CH3COOH C HCOOH D C3H7COOH

Câu 2 : Hỗn hợp X gồm axit HCOOH và CH3COOH ( tỉ lệ mol 1:1) Hỗn

hợp Y gồm hai ancol CH3OH và C2H5OH ( tỉ lệ mol 3:2) Lấy 11,13 gam hỗn

hợp X tác dụng với 7,52 gam hỗn hợp Y ( có xúc tác H2SO4đặc ) thu được m gam

hỗn hợp este ( hiệu suất các phản ứng đều là 80%) Giá trị của m là :

A 11,616 B 12,197 C 14,52 D 15,246

Trang 5

Câu 3 : Cho 0,3 mol axit đơn chức X trộn với 0,25 mol ancol etylic đem thực hiện

phản ứng este hóa thu được 18 gam este Tách lấy lượng ancol và axit dư cho tác

dụng với Na thấy thoát ra 2,128 lít H2 Vậy công thức của axit và hiệu suất phản

ứng este hóa là

A CH3COOH , H% = 68% B CH2=CHCOOH, H% = 78%

C CH2=CHCOOH, H% = 72% D CH3COOH, H% = 72%

Câu 4 : Để đốt cháy hết 10ml thể tích hơi một hợp chất hữu cơ A cần

dùng 30ml O2 , sản phẩm thu được chỉ gồm CO2 và H2O có thể tích bằng nhau và

bằng thể tích O2 đã phản ứng CTPT của A là

A C2H4O2 B C3H6O3 C C3H6O2 D C4H8O2

Câu 5 : Các sản phẩm thu được khi đốt cháy hoàn toàn 3 gam axit hữu cơ X được

dẫn lần lượt qua bình 1 đựng H2SO4 đặc và bình 2 đựng dung dịch NaOH Sau thí

nghiệm thấy khối lượng bình 1 tăng 1,8 gam và khối lượng bình tăng 4,4 gam

CTCT của A là

A HCOOH B C2H5COOH

C C2H3COOH D CH3COOH

Câu 6 : Hỗn hợp X gồm axit đơn chức Y và axit Z hai chức ( Y và Z có cùng số

nguyên tử Cacbon) Chia X thành 2 phần bằng nhau : Cho phần một tác dụng hết

với Na, sinh ra 4,48 lít H2 (đktc) Đốt cháy hoàn toàn phần 2 thu

được 26,4 gam CO2 CTCT và phần trăm về khối lượng của Z trong X là :

A HOOCCOOH,42,86% B HOOCCOOH,60%

C HOOCCH2COOH,70,87% D HOOCCH2COOH,54,88%

Câu 7 : Đốt cháy hoàn toàn 29,6 gam hỗn hợp X gồm CH3COOH, CxHyCOOH

và (COOH)2 thu được 14,4gam H2O và m gam CO2 Mặt khác 29,6 gam X phản

ứng hoàn toàn với NaHCO3 thu được 11,2 lít CO2 ( đktc) Giá trị của m là

A 33 gam B 48,4 gam C 44 gam D 52,8 gam

Câu 8 : Oxi hóa 25,6 gam CH3OH (có xúc tác ) thu được hỗn hợp sản phẩm X

Chia X thành hai phần bằng nhau Phần 1 cho tác dụng với AgNO3/NH3 đun nóng

thu được m gam Ag Phần 2 tác dụng vừa đủ với 100ml dung dịch KOH1M Hiệu

suất quá trình oxi hóa là 75% Giá trị của m là

Câu 9 : Hỗn hợp X gồm 0,01 mol HCOONa và a mol muối natri của 2 axit no đơn

chức mạch hở là đồng đẳng liên tiếp Đốt cháy hỗn hợp X và cho sản phẩm cháy

(CO2,H2O) lần lượt qua bình 1 đựng H2SO4đặc , bình 2 đựng KOH thấy khối lượng

Trang 6

bình 2 tăng hơn bình 1 là 3,51 gam Phần chất rắn Y còn lại sau khi đốt

là Na2CO3 cân nặng 2,65 gam Công thức phân tử của 2 muối natri là

A C2H5COONa và C3H7COONa B C3H7COONa và C4H9COONa

C CH3COONa và C2H5COONa D CH3COONa và C3H7COONa

Câu 10 : Oxi hóa 0,125 mol ancol đơn chức A bằng 0,05 mol O2 (xt, to)

được 5,6 gam hỗn hợp X gồm axit cacboxylic, anđehit, ancol dư và nước A có

công thức phân tử là

A CH4O B C2H6O C C3H6O D C3H8O

Đáp án :

1B 2A 3C 4B 5D 6A 7C 8D 9A 10A

Ngày đăng: 18/10/2016, 09:23

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w