1. Trang chủ
  2. » Trung học cơ sở - phổ thông

GIẢI CHI TIẾT đề THI TUYỂN SINH PTTH QUỐC GIA năm 2016 phần 2

2 340 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 26,44 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

GIẢI CHI TIẾT ĐỀ THI TUYỂN SINH PTTH QUỐC GIA NĂM 2016 Phần 2Câu 11: Một chất điểm chuyển động tròn đều trên đường tròn tâm O bán kính 10 cm với tốc độ góc 5 rad/s.. Hình chiếu của chất

Trang 1

GIẢI CHI TIẾT ĐỀ THI TUYỂN SINH PTTH QUỐC GIA NĂM 2016 Phần 2

Câu 11: Một chất điểm chuyển động tròn đều trên đường tròn tâm O bán kính 10

cm với tốc độ góc 5 rad/s Hình chiếu của chất điểm lên trục Ox nằm trong mặt phẳng quỹ đạo có tốc độ cực đại là

cm/s

Chọn C: v max = ωA = 50 cm/s

Câu 12: Tia X không có ứng dụng nào sau đây ?

A Sấy khô, sưởi ấm. B Chiếu điện, chụp điện

C Tìm bọt khí bên trong các vật bằng kim loại D Chữa bệnh ung thư

Chọn A

Câu 13: Đại lượng nào sau đây đặc trưng cho mức độ bền vững của hạt nhân?

A Năng lượng liên kết B Năng lượng nghỉ

Chọn D: W LKR = W LK /A: Hạt nhân có W LKR càng lớn thì càng bền vững

Câu 14: Cho phản ứng hạt nhân:

1 H + 1 H → 2 He

Đây là

A phản ứng phân hạch B phản ứng thu năng lượng

C phản ứng nhiệt hạch. D hiện tượng phóng xạ hạt nhân

Chọn C

Câu 15: Trong máy quang phổ lăng kính, lăng kính có tác dụng

A nhiễu xạ ánh sáng B tán sắc ánh sáng.

C giao thoa ánh sáng D tăng cường độ chùm sáng

Chọn B

Câu 16: Theo thuyết lượng tử ánh sáng, phát biểu nào sau đây sai?

A Ánh sáng được tạo thành bởi các hạt gọi là phôtôn

B Trong chân không, các phôtôn bay dọc theo tia sáng với tốc độ 3.108m/s

C Phôtôn chỉ tồn tại trong trạng thái chuyển động Không có phôtôn đứng yên

D Năng lượng của các phôtôn ứng với các ánh sáng đơn sắc khác nhau là như nhau.

Chọn D:

Câu 17: Trong chân không, ánh sáng nhìn thấy có bước sóng nằm trong khoảng từ

0,38 µm đến 0,76 µm Cho biết: hằng số Plăng h = 6,625.10-34J.s, tốc độ ánh

Trang 2

sáng trong chân không c = 3.108m/s và 1eV = 1,6.10-19 J Các phôtôn của ánh sáng này có năng lượng nằm trong khoảng

A từ 1,63 eV đến 3,11 eV B từ 2,62 eV đến 3,27 eV

C từ 2,62 eV đến 3,11 eV D từ 1,63 eV đến 3,27 eV.

Chọn D Áp dụng công thức ε = λ

hc

: εmin =

19 6

8 34 10 6 , 1 10 76 , 0

10 3 10 625 , 6

= 1,63 eV

εmin =

19 6

8 34 10 6 , 1 10 38 , 0

10 3 10 625 , 6

= 3,27 eV

Câu 18: Đặt điện áp u = U0cosωt (U0 không đổi, ω thay đổi được) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở R, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C mắc nối tiếp Hiện tượng cộng hưởng điện xảy ra khi

A ω2LCR – 1 = 0 B ω2 LC – 1 = 0. C R =

1 L C

ω − ω

D ω2LC – R = 0

Chọn B

Câu 19: Số nuclôn có trong hạt nhân

23

11 Na

là :

Chọn A

Câu 20: Một mạch dao động điện từ lí tưởng gồm cuộn cảm thuần có độ tự cảm

10– 5 H và tụ điện có điện dung 2,5.10-6F Lấy π = 3,14 Chu kì dao động riêng của mạch là

A 6,28.10-10s B 1,57.10-5s C 3,14.10 -5 s. D

1,57.10-10s

Chọn C T = 2π LC = 2.3,14

6

5 2 , 5 , 10

10 − −

= 3,14.10 -5 s

Ngày đăng: 04/10/2016, 10:08

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w