1. Trang chủ
  2. » Tất cả

phân tử HCl được tạo thành từ 1 nguyên tử H và 1 nguyên tử Cl

2 2 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 12,6 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

mình làm ra như trên là nhằm giải thích cho bạn rõ thêm mà thôi.. còn khi trình bày bài làm của mình, bạn có thể bỏ những phần không cần thiết.

Trang 1

phân tử HCl được tạo thành từ 1 nguyên tử H và 1 nguyên tử Cl

với 1 đồng vị H ta có thể tạo ra 2 loại phân tử HCl (vì Cl có 2 đồng vị)

=> với 2 đồng vi của H, ta có thể tạo thành 4 loại phân tử HCl

4 loại phân tử HCl và phân tử khối của chúng là:

1/1 H - 35/17 Cl => M = 36

1/1 H - 37/17 Cl => M = 38

2/1 H - 35/17 Cl => M = 37

2/1 H - 37/17 Cl => M = 39

2/

một phân tử khí H2 gồm 2 nguyên tử H

các CT phân tử có thể có từ 2 đồng vị H và phân tử khối tương ứng là:

1/1 H 2/1 H => M = 3

1/1 H 1/1 H => M = 2

2/1 H 2/1 H => M = 4

1 lít khí giàu đetơri (D) ở ĐKTC nặng 0,1 gam

=> 22,4 lít khí giàu đetơri (D) ở ĐKTC nặng 2,24 gam

=> 1 mol khí nặng 2,24 gam

=> phân tử khối trung bình của hh khí trên là Mtb = 2,24

trong hh khí trên sẽ tồn tại 3 loại phân tử khí H2 như ở câu a ta đã xác định được

ta giả sử các phân tử khí H2 có M = 3 sẽ tách ra thành 2 nguyên tử 1/1 H và 2/1 H

sau đó, các nguyên tử thuộc cùng 1 loại 1/1H hoặc 2/1 H sẽ kết hợp lại với nhau tạo thành các phân tử H2 có M = 2 và M = 4 lúc đó, trong hh khí chỉ tồn tại 2 loại phân tử khí H2 có M = 2 và M = 4

gọi a là % của loại phân tử khí H2 có M = 2

=> 100 - a là % của loại phân tử khí H2 có M = 4

áp dụng công thức tính phân tử khối trung bình của một chất có nhiều đồng vị, ta có:

[2a + 4(100 - a)] / 100 = 2,24

Trang 2

<=> 400 - 2a = 224

=> 2a = 176

=> a = 88%

=> % của phân tử khí H2 có M = 2 là 88%

=> % của phân tử khí H2 có M = 4 là 12%

tức là, cứ 100 phân tử H2 sẽ có 88 nguyên tử H2 có M = 2 và 12 nguyên tử H2 có M = 4

100 phân tử H2 => 200 nguyên tử H

88 phân tử H2 có M = 2 => 176 nguyên tử 1/1 H

12 phân tử H2 có M = 4 => 24 nguyên tử 2/1 H

=> % của đồng vị 1/1 H = 176 * 100 / 200 = 88%

=> % của đồng vị 2/1 H vẫn là 12%

thực ra, khi tìm ra % của khí H2 có M = 2 và M = 4 là ban có thể trực tiếp suy ra đáp án mình làm ra như trên là nhằm giải thích cho bạn rõ thêm mà thôi còn khi trình bày bài làm của mình, bạn có thể bỏ những phần không cần thiết

Ngày đăng: 03/09/2016, 10:30

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w