1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

Bài tập hóa học 9 nâng cao có đáp án (bồi dưỡng HS Giỏi )

7 42,9K 946
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Tiêu đề Bài tập hóa học 9 nâng cao có đáp án (bồi dưỡng hs giỏi)
Trường học Trường Lờ Quớ Đụn
Chuyên ngành Hóa học
Thể loại Bài tập
Thành phố
Định dạng
Số trang 7
Dung lượng 108,5 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Đem nung hỗn hợp ở nhiệt độ cao thu được chất rắn có khối lượng bằng 67% khối lượng hỗn hợp ban đầu.. Tính % khối lượng của các chất trong chất rắn thu được... Bài tóan khi giải qui về 1

Trang 1

Bài tóan khi giải qui về 100

Bài tập 1 : Khi cho a gam dd H2SO4 A%

tác dụng hết với một lượng hỗn hợp hai

kim loại Na và Mg ( dùng dư ) thì thấy

lượng khí H2 tạo thành bằng 0,05a gam Tính A%

( Đề thi tuyển sinh vào lớp chuyên hóa 10 01-02 Trường Lê Quí Đôn Tỉnh BĐ )

Trang 2

Bài giải

Trang 3

Bài giải

Theo PT(1,2): nH2 = n H2SO4 = A:98 (mol)

=> pt : (100-A):36 + ( A : 98) = 2,5

Giải pt ta có : A = 15,8 => A% = 15,8%

Trang 4

Bài tóan khi giải qui về 100

Bài tập 2 : Có một hỗn hợp gồm Al2O3 ,

Fe2O3 và CaCO3 trong đó Al2O3 chiếm

10,2% , Fe2O3 chiếm 9,8% Đem nung hỗn hợp ở nhiệt độ cao thu được chất rắn có khối lượng bằng 67% khối lượng hỗn hợp ban đầu Tính % khối lượng của các chất trong chất rắn thu được

Trang 5

Bài giải

 Cho lượng hỗn hợp ban đầu là 100g => m

Al2O3 = 10,2g ;; => m CaCO3 = 80g PTHH :

CaCO3  CaO + CO2

Độ giảm khối lượng = 100 – 67 = 33g chính là mCO2 => nCO2 = 33 : 44 = 0,75 mol

Theo PT : n CaCO3 phản ứng = nCO2 = 0,75mol

 m CaCO3 pư = 75g ; m CaCO3 dư = 5g =>Chất rắn gồm : m Al2O3 = 10,2g ; m Fe2O3 = 9,8g ;

Trang 6

Bài tóan khi giải qui về 100

đun nóng trong không khí , cho đến khi

phản ứng xảy ra hoàn toàn Tính nồng độ

% của muối tạo thành trong dd sau phản ứng (coi nước bay hơi không đáng kể).

(Đề thi tuyển vào lớp chuyên hóa 10 trường Lê Quí Đôn Tỉnh BĐ 04-05)

Trang 7

Bài giải

 PTHH :2NaOH + FeCl2Fe(OH)2 +2NaCl

4Fe(OH)2 + O2 + 2H2O  4Fe(OH)3

Cho m1 =100g => n NaOH = 20:40 = 0,5 mol

Theo PT : nNaCl = nNaOH = 0,5mol

nFe(OH)3= nFe(OH)2= ½ nNaOH= ½ 0,5=0,25

 mFe(OH)3 = 0,25.107 = 26,75g

 m2 = (0,25.90.100 ): 15 = 150g

 Mddsau phản ứng = 100 + 150 – 26,75 = 223,25g

Ngày đăng: 03/06/2013, 01:25

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w