1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

Đề kiểm tra 45 phút học kì 1 môn Hóa học lớp 9 trường THCS Văn Miếu, Thanh Sơn năm 2014 - 2015

2 503 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 116,85 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Cho dây nhôm vào cốc đựng dung dịch NaOH đặc 1.. Cho bột sắt vào dung dịch HCl 2.. Bọt khí xuất hiện nhiều, nhôm tan dần C.. Cho lá kẽm vào dung dịch CuCl2 3.. Có khí không màu mùi hắc b

Trang 1

VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí

PHÒNG GD & ĐT THANH SƠN

TRƯỜNG THCS VĂN MIẾU

ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ I MÔN: HÓA - LỚP: 9 Thời gian: 45 phút Năm học: 2014 - 2015

Phần I: Trắc nghiệm khách quan (3đ)

Câu 1 (3 đ): Hãy ghép các chữ A, B, C, D chỉ nội dung thí nghiệm với 1 chữ số1, 2,

3, 4 chỉ hiện tượng xảy ra cho phù hợp (Ví dụ: nếu ghép ý A với 1 thì ghi vào bài là:

A – 1)

A Cho dây nhôm vào cốc đựng dung dịch

NaOH đặc

1 Không có hiện tượng gì xảy ra

B Cho bột sắt vào dung dịch HCl 2 Bọt khí xuất hiện nhiều, nhôm tan dần

C Cho lá kẽm vào dung dịch CuCl2 3 Có khí không màu mùi hắc bay ra,

dung dịch tạo thành có màu xanh

D Cho dây Cu vào dung dịch FeSO4 4 Có chất rắn mầu đỏ tạo thành bám vào

lá Zn, màu xanh của dung dịch nhạt dần, kim loại tan dần

E Nhỏ dung dịch BaCl2 vào dung dịch

Na2SO4

5 Có bọt khí thoát ra, sắt tan dần

F Cho lá Cu vào H2SO4đặc nóng 6 Có kết tủa trắng xuất hiện

Phần II: Tự luận (7 đ)

Câu 2 (3đ): Hoàn thành các PTPƯ cho sơ đồ sau:

Fe   1 FeCl3   3 Fe(OH)3   4 Fe2O35 Fe2(SO4)3 6 BaSO4

2 FeCl2

Câu 3 (4 đ):

Hòa tan hoàn toàn 4,4 g hỗn hợp gồm Mg, MgO bằng dung dịch axit HCl 7,3% (vừa

Trang 2

VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí

đủ) Sau phản ứng thu được 2,24 lít khí (ở đktc)

a, Viết PTHH

b, Tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp đầu

c, Tính khối lượng dung dịch axit HCl 7,3% cần dùng để hòa tan hết hỗn hợp nói trên

(Cho Mg = 24; Cl = 35,5; H = 1; O = 16)

ĐÁP ÁN VÀ THANG ĐIỂM CHI TIẾT:

B – 5

C – 4

D – 1

E – 6

F - 3

0,5 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5

2 1 2Fe + 3Cl2 t0 2FeCl3

2 Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2

3 2FeCl3+ NaOH -> Fe(OH)3 + 3NaCl

4 2Fe(OH)3t0 Fe2O3 +3 H2O

5 Fe2O3+ 3H2SO4-> Fe2(SO4)3+ 3H2O

6 Fe2(SO4)3+ BaCl2-> 3BaSO4+ 2FeCl3

0,5 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5

Mg + 2HCl -> MgCl2+ H2 (1) MgO + 2HCl -> MgCl2 + H2O (2)

b, Khí sinh ra là khí H2

2

2, 24

0,1

22, 4

H

Theo PT (1): n Mg = n H2= 0,1 mol -> m Mg = 0,1 24 = 2,4 g

-> m MgO = 4,4 – 2,4 = 2 g

40

MgO

Theo PT (1): n HCl = 2n H2= 0,2 mol Theo PT (2): n HCl = 2n MgO = 0,1 mol -> Tổng khối lượng HCl cần dùng để hòa tan hoàn toàn hỗn hợp trên là:

m HCl = (0,2 + 0,1)  36,5 = 10,95 g Vậy khối lượng dung dịch HCl 7,3% cần dùng là:

2

100 10,95 100

150

HCl

d HCl

m

C

0,5 0,5 0,25

0,25 0,25 0,25 0,25

0,25 0,25 0,25 0,5 0,5

Ngày đăng: 29/08/2016, 13:34

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm