VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phíPHÒNG GD & ĐT THANH SƠN TRƯỜNG THCS VĂN MIẾU ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ I MÔN: HÓA - LỚP: 8 Thời gian: 45 phút Năm học: 2014 - 2015 Câu
Trang 1VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí
PHÒNG GD & ĐT THANH SƠN
TRƯỜNG THCS VĂN MIẾU
ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ I MÔN: HÓA - LỚP: 8 Thời gian: 45 phút Năm học: 2014 - 2015 Câu 1 (2đ):
Viết các công thức chuyển đổi giữa số mol chất (n), khối lượng (m) và thể tích chất khí (V) mà em biết? Giải thích các đại lượng trong công thức đó?
Câu 2 (2đ):
Xác định thành phần phần trăm theo khối lượng của các nguyên tố trong hợp chất có CTHH: CuSO4
Câu 3 (2đ):
Lập CTHH của hợp chất có phân tử gồm Mg(II) lần lượt liên kết với:
Câu 4 (2đ): Cho sơ đồ của các phản ứng sau:
a, Na + O2 - > Na2O
b, H2+ O2 - > H2O
Lập phương trình hóa học và cho biết tỷ lệ số nguyên tử, số phân tử của các chất trong mỗi phản ứng?
Câu 5 (2đ): Sắt tác dụng với axit clohidric: Fe + HCl - > FeCl2+ H2
Nếu có 2,8 gam sắt tham gia phản ứng, em hãy tìm:
a, Thể tích khí hidro thu được ở đktc?
b, Khối lượng axit clohidric cần dùng?
(Cho Fe = 56, H = 1, Cl = 35,5)
Trang 2VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí
ĐÁP ÁN VÀ THANG ĐIỂM CHI TIẾT
1
3
2
4
5
- Từ số mol chất chuyển thành khối lượng và ngược lại:
n =
M
m (mol) m = n M (gam)
- Từ số mol chất khí chuyển thành thể tích chất khí và
ngược lại: n =
4 , 22
V (mol) V = n 22,4(lít) Trong đó: n: số mol chất (mol)
m: khối lượng chất (gam) V: thể tích chất khí (lít)
a, CTHH của hợp chất gồm Mg(II) và nhóm OH (I) là:
Mg(OH)2
b, CTHH của hợp chất gồm Mg(II) và O (II) là: MgO
MCuSO4 = 64 + 32 +(16 4) = 160 gam
160
64
160
32
160
64
a, 4Na + O2 2Na2O
Tỷ lệ: Số nguyên tử Na : số phân tử O2: số phân tử Na2O
= 4 : 1 : 2
b, 2H2+ O2 2H2O
Tỷ lệ: Số phân tử H2 : số phân tử O2 : số phân tử H2O =
2 : 1 : 2
Số mol sắt là:nFe= 0 , 05mol
56
8 ,
2 PTHH: Fe + 2HCl FeCl2+ H2
a, Theo PTHH ta có :n Fe =nH2= 0,05 mol
Vậy thể tích khí hidro thu được là:
VH2 = 0,05 22,4 = 1,12 lít
b, Theo PTHH ta có:
nHCl= 2nFe= 0,05 2 = 0,1 mol
Khối lượng HCl cần dùng là:
mHl= 0,1 36,5 = 3,65 gam
1 1
1 1 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5
0,5 0,5 0,5
0,5 0,5 0,25 0,25 0,25 0,25