1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

Đề thi chọn lớp khối 10 môn Vật lý trường THPT Yên Lạc 2, Vĩnh Phúc năm học 2016 - 2017

3 649 2

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 509,91 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Đề thi chọn lớp khối 10 môn Vật lý trường THPT Yên Lạc 2, Vĩnh Phúc năm học 2016 - 2017 tài liệu, giáo án, bài giảng , l...

Trang 1

SỞ GD&ĐT VĨNH PHÚC

TRƯỜNG THPT YÊN LẠC 2

———**———

ĐỀ CHỌN LỚP KHỐI 10 NĂM HỌC 2016 -2017

MÔN: VẬT LÝ

Thời gian làm bài: 90 phút, không kể thời gian giao đề

Đề thi gồm: 01 trang

———————

Câu 1: Đặt vào hai đầu điện trở một hiệu điện thế U = 12 V thì cường độ dòng điện chạy qua nó

là I = 0,4 A Nếu hiệu điện thế đặt vào hai đầu điện trở đó tăng lên đến 18 V thì cường độ dòng điện chạy qua nó là bao nhiêu ?

Câu 2: Cho mạch điện như hình vẽ Trong đó R1 = 4  , R2 = 10  , R3 = 15  Ampe kế

có điện trở rất nhỏ chỉ 1,5A

a, Tính điện trở tương đương của đoạn mạch AB

b, Tính hiệu điện thế giữa hai điểm AC và AB

Câu 3: Một bóng đèn dây tóc có ghi 12V – 6W Giả sử điện trở của dây tóc bóng đèn không

thay đổi khi thắp sáng

a) Tìm điện trở của đèn và cường độ dòng điện qua đèn khi đèn sáng bình thường

b) Bóng đèn được mắc vào hai điểm có hiệu điện thế 9V Tính công suất của bóng đèn và điện năng tiêu thụ khi thắp sáng đèn trong 30 phút lên tục

Câu 4: Đặt một vật sáng nhỏ AB cao 2cm vuông góc với trục chính của một thấu kính hội tụ

tiêu cự 12cm,vật cách thấu kính 10cm

a) Xác định vị trí, tính chất ,độ cao của ảnh

b) Để ảnh của vật thu được là ảnh thật cao 4 cm thì phải đặt vật cách thấu kính bao nhiêu ?

Câu 5:Đặt một vật sáng nhỏ AB vuông góc với trục chính của thấu kính hội tụ tiêu cự f vật cho

ảnh thật cao bằng vật Di chuyển vật lại gần thấu kính 4cm thì ảnh của vật vẫn là ảnh thật nhưng cao gấp hai lần vật

a)Tìm tiêu cự của thấu kính

b) Ban đầu vật đặt cách thấu kính bao nhiêu?

Câu 6: Cho mạch điện như hình vẽ

Nguồn điện U có hiệu điện thế không đổi là 21V, biến trở

có điện trở tổng cộng R = 4,5Ω, R1 = 3Ω,

R2= 4,5 Ω ,bóng đèn có điện trở không đổi RĐ = 4,5Ω

Xác định giá trị của đoạn biến trở RX ( từ M tới C) để đèn

tối nhất

**** ******************Hết ****************************

P

U

C

R

A

R1

R3

R2

C

Trang 2

SỞ GD&ĐT VĨNH PHÚC

TRƯỜNG THPT YÊN LẠC 2

———**———

ĐÁP ÁN ĐỀ CHỌN LỚP KHỐI 10 NĂM HỌC 2016 -2017

MÔN: VẬT LÝ

———————

Câu Nội dung Điểm 1(1đ) Áp dụng công thức của định luật Ôm

I= U/R thay số ta được R= 30

Khi đặt hiệu điện thế 18V thì I= U/R = 18/30 =0,6A

0,5

0,5 2(2đ) a) (1đ) Mach điện (R2//R3) nt R1

1

𝑅 23 = 1

𝑅 2+ 1

𝑅 3 R23=6

RAB= R1+R23 = 4+6=10

b) (1đ) UAC= I.RAC = I R1

UAC = 1,5.4 = 6V

UAB= I RAB = I R23

UAB= 1,5.6 = 9V

0,25 0,25

0,5 0.25 0.25 0,25 0,25 3(2đ) a) (1đ) Điện trở của đèn 𝑅 =𝑈2

𝑃

R = 122/ 6 = 24

Cường độ dòng điện qua đèn khi đèn sáng bình thường I =Pđm /Uđm

Thay số I = 6/12 =0,5A

b) (1đ) Khi mắc đèn vào hiệu điện thế 10V thì cường độ dòng điện qua

đèn là

I= U/ R = 9/24 =3/8A = 0,375A

Công suất tiêu thụ của đèn là P =I2 R

P = 3,375 W

Điện năng tiêu thụ của đèn khi đó A = P.t

A= P.t = 6075J

0,25 0,25

0,25 0,25

0,25

0,25 0,25 0,25 4(2đ) a)(1đ)Vị trí của ảnh được xác định bằng công thức 1

𝑓 = 1

𝑑+ 1

𝑑′ Thay số ta được d’ = -60cm ẢNh cách thấu kính 60cm

d’< 0 Ảnh ảo

Độ phóng đại k = -d’/d = 6

/k/ = A’B’/ AB Độ cao của ảnh A’B’ = 12cm

b)(1đ)Ảnh thật cao 4cm k= -2= -d’/d d’ = 2d

thay vào công thức 1

𝑓 = 1

𝑑+ 1

𝑑 ′ ta được 1

𝑓 = 1

𝑑+ 1

2𝑑 = 3

2𝑑 Thay số ta được d= 18cm

0,25 0,25 0,25 0,25

0,5 0,25 0,25

5(2đ) Vật cho ảnh thật cao bằng vật k= -1= -d’/d d’ = d 0,25

0,25

Trang 3

thay vào công thức 1

𝑓 = 1

𝑑+ 1

𝑑 ′ ta được 1

𝑓= 1

𝑑+1

𝑑= 2

𝑑 d= 2f Vật cho ảnh thật cao gấp hai lần vật k1= -2= -d1 ’/d1 d1 ’ = 2d1

thay vào công thức 1

𝑓 = 1

𝑑+ 1

𝑑 ′ ta được 1

𝑓= 1

𝑑1+ 1

2𝑑1 = 3

2𝑑1 d1 = 1,5f a) Di chuyển vật lại gần 4cm d1= d- 4

1,5f = 2d -4 ta được f =8cm

b) ta có d= 2f nên d= 16cm

0,25 0,25

0,25 0,25 0,5

6(1đ) Gọi điện trở của phần biến trở từ M tới con chạy là RX, như vậy điện trở

của đoạn từ C đến N là R - RX

Khi K mở mạch điện thành:

R1ntRXnt{R2//[(R-RXntRđ)]}

Điện trở toàn mạch:

X

X X X

đ X

đ X tm

R

R R R

R R R R R

R R R R R

5 , 13

81 6

)

1 2

2

0,25

Cường độ dòng điện ở mạch chính:

81 6

) 5 , 13 (

2  

X X

X

R U

R

U I

UPC = I.RPC =

81 6

) 9 ( 5 , 4 5

, 13

5 , 4 ).

9 ( 81 6

) 5 , 13 (

2

X X

X

X X

X X

X

R R

R U R

R R

R

R U

0,25

Cường độ dòng điện chạy qua đèn:

81 6

5 , 4

X X X

PC đ

R R

U R

U

Đèn tối nhất khi Iđ nhỏ nhất Mẫu của biểu thức trong vế phải của (3) là

một tam thức bậc hai mà hệ số của RX âm Do đó mẫu đạt giá trị lớn nhất

khi:

) 1 (

2

6

X R

Vậy khi Rx = 3Ω thì Iđ nhỏ nhất, đèn tối nhất

0,25

R2

U

R-RX

R1

Ngày đăng: 27/08/2016, 17:31

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w