Câu 48: Dd C chứa các muối : Fe3+, Cu2+, Mg2+,SO42-,NO3- ( Vì HNO3 đặc dư nên
có NO2 spk)
Vậy n(SO42-) = 0,01mol NO2 = 0,13mol CO2 = 0,01mol
- BT N: NO3- (Muối) = 0,67-0,13= 0,54mol
-BT H: H2O = 0,335mol
-BT O: nO(B) + 0,67.3= 0,01.4 + 0,54.3+0,13.2+0,01.2+ 0,335 nO(B) = 0,265
nO(A) = 0,265+ 0,995 = 1,26ml( 20,16g) nên m =42,16g
Câu 49: Gọi CT : CnH2n+2-16O17N16
Ta có phản ứng: CnH2n-14O17N16 +(3n/2-12) O2 → nCO2 + (n-7)H2O + 8N2
Đốt cháy m(g) X cần 2,04 molO2 Đốt Y chính là đốt E
Vậy sau ngưng tụ hơi nước còn lại: O2 (2,5-2,04mol), N2 (10+ 8x mol), CO2 (nx-8x mol)
Nên ta có hệ: 0,46 + 10 +8x+nx -8x= 12,14
x 12 )
2
3 ( n − = 2,04
=
= 04 , 0
68 , 1
x
nx
Thay vào ta có n=42 Vậy m =42,8(g)
Câu 50:
LG: Trong E có 5 liên kết pi, mà E no mạch hở nên E tạo bới C4H6(OH)4 và
Mà đều là no cả nên: A : C4H10O4, CnH2n-2O4 và CmH2mO2 ( n≥ 2,m>1)
a mol a mol 2a mol
Khi đốt E chính là đốt A ta có hệ:
=
− +
− +
= +
− +
15 , 0 ) 1 5 , 1 ( 2 ) 5 , 2 5 , 1 ( 5 , 4
18 , 0 2 ) 1 ( 5
m a n
a a
am n
a a
nên a = 0,02 và an+2am=0,1
hay n+2m=5 ( n=2,m=1,5) Nên %Y(HCOOH)= 17,35%
(THPT Hoằng Hóa 3 -Thanh hóa : 0985920656)