Trắc nghiệm: 3 điểm Chọn phương án trả lời đúng và ghi ra giấy thi: Câu 1: Công thức nào là công thức tính công suất điện của một đoạn mạch.. Điện trở dây dẫn khi cắt ngắn dây đi 6m là:
Trang 1Các em tham khảo dưới đây Đề thi học kì 1 môn Vật Lý lớp 9 có đáp án khá hay của trường THCS Tam Hưng năm học 2015 – 2016 Thời gian làm bài 45 phút
Xem thêm: Đề kiểm tra HK1 môn Hóa 9 mới nhất
Trường THCS Tam Hưng
Đề Kiểm Tra Học Kì 1
Môn: Vật Lý – Lớp 9
Thời gian làm bài 45 phút
I Trắc nghiệm: ( 3 điểm) Chọn phương án trả lời đúng và ghi ra giấy thi:
Câu 1: Công thức nào là công thức tính công suất điện của một đoạn mạch.
A P = U.R.t B P = U.I C P = U.I.t D P = I.R
Câu 2: Một mạch điện gồm R1 nối tiếp R2 Điện trở R1 = 4, R2 = 6 Hiệu điện thế hai đầu mạch là U = 12V Hiệu điện thế hai đầu R2 là:
A 10V B 7,2V C 4,8V D 4V
Câu 3: Đơn vị công của dòng điện là:
A Ampe(A) B Jun (J) C Vôn (V) D Oát (W)
Câu 4: Một dây điện trở có chiều dài 12m và điện trở 36 Điện trở dây dẫn khi cắt ngắn dây đi 6m là:
A 10 B 20 C 18 D 40
Câu 5: Cho hai điện trở R1 = R2 = 20 mắc vào hai điểm A,B Điện trở tương đương của đoạn mạch AB khi R1 mắc song song R2 là:
A 10 B 20 C 30 D 40
Câu 6: Một bóng đèn ghi: 3V – 6W Điện trở của bóng đèn có giá trị nào dưới đây:
A R = 0,5 B R = 1 C R = 1,5 D R = 2
II Tự luận:( 7 điểm).
Câu 1: ( 2,0 đ) Phát biểu định luật Jun – Lenxơ Viết hệ thức và cho biết tên , đơn vị các đại lượng trong
hệ thức
Câu 2: (5,0 đ ) Đoạn mạch AB gồm hai điện trở R1 = 8 và R2 = 4 mắc nối tiếp Đặt hiệu điện thế U = 24V không đổi giữa hai đầu đoạn mạch AB
a Tính điện trở tương đương của đoạn mạch AB và hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi điện trở
b Tính công suất tiêu thụ của đoạn mạch AB
Trang 2c Điện trở R2 làm bằng dây dẫn có điện trở suất 0,5.10-6 m Có tiết diện 0,6 mm2 Tính chiều dài của dây dẫn này
d Mắc thêm một biến trở vào mạch AB như hình vẽ Để công suất tiêu thụ của điện trở R1 là P1 = 2W thì biến trở phải có giá trị là bao nhiêu?
——— Hết
———-ĐÁP ÁN ĐỀ KIỂM TRA HK1 MÔN LÝ 9
I Trắc nghiệm: ( 3 điểm)
1, Chọn phương án trả lời đúng và ghi ra giấy thi( mỗi câu đúng 0,5đ)
II Tự luận:( 7 điểm).
Câu 1
– Phát biểu đúng định luật (1đ)
– Viết đúng hệ thức (0,5đ)
– Nêu đúng tên và đơn vị các đại lượng (0,5đ)
Câu 2 a (2 điểm)
Điện trở tương đương của đoạn mạch AB và hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi điện trở.
– Điện trở tương đương:
R = R1 + R2 = 8 +4 = 12 (Ω)
– Cường độ dòng điện trong mạch
I = = = 2(A)
– Hiệu điện thế giữa hai đầu R 1 , R 2 :
U1 = I1R1 = 2.8 = 16(V)
U2 = I2R2 = 2.4 = 8(V)
b (1 điểm)
Công suất điện tiêu thụ: (công thức đúng 0,25đ)
P = U.I = 24 2 = 48 (W)
c (1 điểm)
Trang 3Chiều dài của dây dẫn R 2 : (công thức đúng 0,25đ)
d (1 điểm)
Điện trở của biến trở:
– Cường độ dòng điện qua R 1 :
P1 = I12R1
= 0,25(A) ⇒ I1 = 0,5(A)
-Điện trở toàn mạch:
– Điện trở của biến trở:
Rb = R – R12 = 48 – 12 = 36 (Ω)
—————- Hết —————–