1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Đề và đáp án kiểm tra học kì 1 môn vật lý 11 năm 2016 trường THPT vĩnh lộc

3 476 1

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 128 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Cường độ dòng điện: Định nghĩa, công thức, ý nghĩa và đơn vị các đại lượng trong công thức?. Công suất tỏa nhiệt của vật dẫn khi có dòng điện chạy qua?. Viết biểu thức và chú thích các đ

Trang 1

Sở GD&ĐT TP.Hồ Chí Minh ĐỀ KIỂM TRA HỌC KỲ I – NĂM HỌC 2015 - 2016

Thời gian làm bài: 45 phút (Không kể thời gian giao đề)

I LÝ THUYẾT : (4.0 điểm)

Câu 1: (1.5 điểm)

Cường độ dòng điện: Định nghĩa, công thức, ý nghĩa và đơn vị các đại lượng trong công thức?

Câu 2: (1.5 điểm)

Công suất tỏa nhiệt của vật dẫn khi có dòng điện chạy qua? Viết biểu thức và chú thích các đại lượng trong công thức

Câu 3: (1.0 điểm)

Bản chất dòng điện trong chất điện phân?

II BÀI TẬP : (6.0 điểm)

Bài 1: (1.5 điểm)

Một nguồn điện cung cấp một dòng điện I = 2 mA, chạy trong mạch điện, sau 10s Cho

19

1,6.10

a Tính điện lượng nguồn cung cấp

b Tính số electron chạy qua mạch

Bài 2: (1.5 điểm)

Một bộ nguồn gồm 8 pin giống nhau mắc nối tiếp Mỗi pin

có suất điện động 1,5V và điện trở trong 0,5 Ω Mạch ngoài gồm

điện trở R1= 2Ω, R2= 6Ω, bóng đèn loại (3V – 3W) Cho rằng

điện trở của bóng đèn không thay đổi theo nhiệt độ

a Đèn có sáng bình thường không? Vì sao?

b Nhiệt lượng tỏa ra trên toàn mạch trong 50 phút?

Bài 3: (1.5 điểm)

Một cặp nhiệt điện có suất nhiệt điện động 2,25(mV), hệ số nhiệt điện động 24.10-6(V.K-1) Nhiệt độ ở mối hàn có nhiệt độ thấp là 200C Tính nhiệt độ của mối hàn có nhiệt độ cao ra độ Kelvin

Bài 4: (1.5 điểm)

Muốn mạ đồng 2 mặt của một tấm sắt có diện tích mỗi mặt là 25cm2, dung dịch điện phân là CuSO4 , Anốt là thanh đồng Cho dòng điện I =5A chạy qua trong thời gian là 16 phút 5 giây Tính

bề dày lớp đồng bám trên tấm sắt Biết ACu = 64, n = 2, D = 8,9.106g/m3

HẾT -Tên học sinh: ………; Lớp:

R1

R2

Đ

Trang 2

HƯỚNG DẪN CHẤM KIỂM TRA HỌC KỲ I (2015 – 2016) – KHỐI 11 MÔN LÝ CB

điện

+Nó được xác định bằng thương số của điện lượng q dịch chuyển qua tiết

diện thẳng của vật dẫn trong khoảng thời gian t và khoảng thời gian đó

+ Công thức: I=q/t

+ I : Cường độ dòng điệ(A) q : Điện lượng(C) t: thời gian(s)

0,5 0,5 0,25 0,25

Sai đơn vị -0,25Đ

tỏa nhiệt của vật dẫn đó và được xác định bằng nhiệt lượng toả ra ở vật dẫn đó

trong một đơn vị thời gian

P =

t

Q

= RI2 ; Q(J); R(); t(s); I(A)

0,2 0,5 0,5 0,25

dương và ion âm theo 2 chiều ngược nhau trong điện trường

0,5 0,5

q = I.t = 2.10-3.10 =2.10 2C

b Số electron:

17

2.10 1,6.10

1, 25.10 ( )

e

e e

e n

q n

0,75X2 0,75X2

Rđ = U2/P = 3Ω

R2d = R2.Rd/( R2+Rđ) = 2Ω

Rtđ = R2đ+R1=4Ω

= 1,5A

I1= I2đ= I =1,5A

U2= Uđ= U2đ = I2đ.R2đ =1,5.2 =3V

Vì Uđ = Uđm= 3V nên đèn sáng bình thường

b, Q = (Rtđ+rb) I2.t = 54000J

0,25 0,25 0,25

0,25 0,25 0,25

6 E= T(Tnóng-Tlạnh)

→2,25.10-3 = 24.10-6(Tnóng-293)

→Tnóng= 386,75K

0,5 0,5 0,5

A F

V = m/D = 0,18.10-6 m3

d = V/2S = 3,6.10-5m = 3,6.10-3cm

n

A F

m = V.D = 2S.d.D

n

A F

1

0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,25đ 0,25đ 0,25đ 0,75đ

Trang 3

→ d = It

n

A F D

.

2

1

= 3,6.10-5 m

Ngày đăng: 26/02/2016, 22:45

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w