Hai nhánh của bình có cùng kích thước.. Đổ vào một nhánh của bình lượng dầu có chiều cao là 18 cm.. Biến trở AB là một cuộn dây có điện trở toàn phần RAB = 8Ω Bỏ qua điện trở của ampe
Trang 1R2 R1
A
A
PHÒNG GD&ĐT THANH OAI
TRƯỜNG THCS KIM AN
ĐỀ THI CHỌN HSG LỚP 9 CẤP HUYỆN
Năm học: 2015 - 2016 Môn: Vật lí
Thời gian làm bài: 150 phút
Câu 1: ( 5 điểm ) Một bình thông nhau có chứa nước Hai nhánh của bình có
cùng kích thước Đổ vào một nhánh của bình lượng dầu có chiều cao là 18 cm Biết trọng lượng riêng của dầu là 8000 N/m3, trọng lượng riêng của nước là 10000 N/m3 Hãy tính độ chênh lệch mực chất lỏng trong hai nhánh của bình ?
Câu 2(6đ)
Cho mạch điện như hình vẽ Biết R 1 = R 2 = R 3 = 12 Ω ; R 4 = 4 Ω, U AB = 36V.
a/ Tìm số chỉ của vôn kế?
b/ Thay vôn kế bằng một ampe kế, tìm số chỉ
của ampe kế? ( Các dụng cụ đo lí tưởng )
Hình 2
Câu 3 (6 điểm): Cho mạch điện như hình vẽ.
UMN = 6V; R1 = 4Ω và R2 = 8Ω
Biến trở AB là một cuộn dây có điện trở toàn phần
RAB = 8Ω
Bỏ qua điện trở của ampe kế và của dây nối
a/ Xác định số chỉ của ampe kế khi RAC = 6Ω
b/ Thay ampe kế bằng vôn kế có điện trở rất lớn
Tính RAC để vôn kế chỉ 1V
Biết cực âm của vôn kế mắc vào điểm C
Câu 4 ( 3 điểm ) Hai gương phẳng G1 , G2 quay
mặt phản xạ vào nhau và tạo với nhau một góc 600 Một điểm S nằm trong khoảng hai gương
a) Hãy nêu cách vẽ đường đi của tia sáng phát ra từ S phản xạ lần lượt qua G1, G2
rồi quay trở lại S
b) Tính góc tạo bởi tia tới xuất phát từ S và tia phản xạ đi qua S
-
Hết-Người kiểm tra Hết-Người ra đề Xác nhận của BGH
Trang 218 cm
B A
? 18cm
.
1
Nguyễn Thị Hạnh
Đáp án đề thi học sinh giỏi vật lý lớp 9
Năm học: 2015 - 2016
1
Giải
+ Gọi h là độ cao chờnh lệch của mực chất lỏng ở nhỏnh của bỡnh
+ Gọi A và B là hai điểm cú cựng độ cao so với đỏy bỡnh nằm ở hai
nhỏnh
1đ
+ Ta cú : ỏp suất tại A và B do là do cột chất lỏng gõy ra là bằng nhau:
PA = PB
1đ
Hay dd 0,18 = dn (0,18 - h)
8000 0,18 = 10000 (0,18 - h)
1440 = 1800 - 10000.h
10000.h = 360
h = 0,036 (m) = 3,6 ( cm)
Vậy : Độ cao chờnh lệch của mực chất lỏng ở hai nhỏnh là : 3,6 cm
2đ
1đ h
D ầ
ớc
Trang 32
a.Vì mạch gồm R 1 //(R 2 ntR 3 )nt R 4
U AN = 24V => U 2 = 12V => U v = U AB – U 2 = 36 -12 = 24V.
Vì mạch gồm [R 1 nt(R 4 //R 3 )]//R 2
Tính đợc I 2 = 3A I 3 = 0,6A =>Tại nút M I A = I 2 + I 3 = 3,6A
Vậy ampe kế chỉ 3,6A
1,5đ
3
a) R MC = 2,4Ω R NC =1,6Ω => R AB = 4Ω
I = 1,5A => U 1 = 3,6 V U 2 = 2,4V
2đ
I 1 = 0,9A I 2 = 0,3A => I A = 0,6A
I 12 =0,5A => U 1 = 2V => U AC = 3V và U CB = 3V
2đ
b) 3/x = 3/(8-x) => x = 4Ω
2đ
4 a/ + Lấy S1 đối xứng với S qua G1
+ Lấy S2 đối xứng với S qua G2
+ Nối S1 và S2 cắt G1 tại I cắt G2 tại J
+ Nối S, I, J, S
và đỏnh hướng đi ta được tia sỏng cần vẽ
b/ Ta phải tớnh gúc ISR
Kẻ phỏp tuyến tại I và J cắt nhau tại K
Trong tứ giỏc IKJO cú 2 gúc vuụng I và J
và cú gúc O = 600
Do đú gúc cũn lại IKJ = 1200
Suy ra: Trong ∆JKI cú : I1 + J1 = 600
Mà cỏc cặp gúc tới và gúc phản xạ I1 = I2 ; J1 = J2
1đ
1đ
Trang 4Từ đó: => I1 + I2 + J1 + J2 = 1200
Xét ∆SJI có tổng 2 góc : I + J = 1200 => IS J = 600
Do vậy : góc ISR = 1200 ( Do kề bù với ISJ )
1đ