1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Đề thi và đáp án tham khảo thi học sinh giỏi vật lý lớp 9 bồi dưỡng (21)

4 510 7

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 4
Dung lượng 118 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Lượng nước nóng đó có đủ không?. Nếu dùng hết cả 4 lít nước sôi, thì được bao nhiêu nước ấmb. 2 điểm Một người đi xe máy từ thành phố A đến thành phố B.. Biết tổng thời gian người đó đi

Trang 1

phßng gD & ĐT thanh Oai §Ò thi häc sinh giái líp 9

TRƯỜNG THCS LIÊN CHÂU N¨m häc 2015 -2016

Môn: Vật Lý

(Thời gian: 150 phút không kể thời gian giao đề)

Câu 1 ( 5 điểm )

1 (3điểm)

Nước máy có nhiệt độ 220 C Muốn có 20 lít nước ở nhiệt độ 35 0 C, để tắm cho con,

một chị đã mua 4 lít nước có nhiệt độ 99 0 C Hỏi:

a Lượng nước nóng đó có đủ không? Thừa hay thiếu bao nhiêu?

b Nếu dùng hết cả 4 lít nước sôi, thì được bao nhiêu nước ấm?

2 ( 2 điểm)

Một người đi xe máy từ thành phố A đến thành phố B Trong ½ quãng đường đầu,

người đó đi với vận tốc v 1 = 40 km/h Trên quãng đường còn lại, trong ½ thời gian

đầu người đó đi với vận tốc v 2 = 45 km/h và sau đó đi với vận tốc v 3 = 35 km/h Biết

tổng thời gian người đó đi từ A đến B là 2h Tính quãng đường từ A đến B?

Câu 2 (6 điểm ) R 1 M R 2

Cho mạch điện như hình vẽ.

Biết R 2 = R 4 = 12 Ω ; R 3 = R 5 = 24 Ω Hiệu điện thế U R 3

giữa hai cực của nguồn không đổi khi K mở, vôn kế chỉ

81 V; khi K đóng, vôn kế chỉ 80 V.

Coi điện trở của dây nối và khóa K không đáng kể;

điện trở của vôn kế vô cùng lớn R 4

Tính hiệu điện thế U của mạch và giá trị của điện trở R 1 ?

Câu 3 ( 6 điểm)

Cho mạch điện như hình vẽ.

U = 16 V, R 0 = 4 Ω , R 1 = 12 Ω , R x là giá trị tức

thời của một biến trở đủ lớn, am pe kế A và

dây nối có điện trở không đáng kể

a Tính R x sao cho công suất tiêu thụ trên nó

bằng 9 W và tính hiệu suất của mạch điện Biết

rằng tiêu hao năng lượng trên R 1 , R x là có ích,

trên R 0 là vô ích.

b Với giá trị nào của R x thì công suất tiêu thụ trên nó là cực đại.

Câu 4 ( 3 điểm)

Cho một nguồn điện 9V, một bóng đèn Đ (6V – 3W), một biến trở con chạy Rx

điện trở lớn nhất 15 Ω Hãy vẽ các sơ đồ mạch điện có thể có để đèn sáng bình

thường Xác định điện trở của biến trở R x tham gia vào mạch điện?

Cán bộ coi thi không giải thích gì thêm.

ĐỀ CHÍNH THỨC

K

+

V

A

R1

R0

Rx +

U

-_ _

Trang 2

TRƯỜNG THCS LIÊN CHÂU

HƯỚNG DẪN CHẤM THI HỌC SINH GIỎI MÔN VẬT LÝ 9

NĂM HỌC: 2015 – 2016

Câu 1: (5 điểm).

1 (3đ)

a.(1,5đ)

20 lít nước có khối lượng M = 20 kg Gọi m là lượng nước nóng ở 990C, cần

để pha với M – m nước ở 220C để được M kg nước ở 35 0C 0,5đ

Ta có phương trình trao đổi nhiệt là :

(M- m).c.(35 – 22) = m.c.(99 – 35) ( M – m).13 = 64.m 13.M = m.(64 + 13) = 77.m

m =

77

.

13 M

=

77

20

13 ≈3, 38 (kg) 0,5đ

m = 3,38 kg ứng với 3,38 lít

Vậy lượng nước nóng còn thừa là: 4 – 3,38 = 0,62 (lít) 0,5đ

b (1,5đ)

M =

13

.

77 m

=

13

4

77 ≈ 23,7 (kg) ứng với 23,7 lít 0,5đ

Vậy nếu dùng hết cả 4 lít nước nóng thì được 23,7 lít nước ở 350C 0,5đ

2 (2đ)

Gọi độ dài cả quãng đường là S km Nửa quãng đường là S/2 km

Quãng đường người đó đi trong chặng đầu là : S1 = v1.t1 = s/2 t1

⇒ t1 = S/80 0,5đ

Quãng đường người đó đi trong chặng 2 là : S2 = v2.t2 = 45.t2 = 45.t’ 0,25đ

Quãng đường người đó đi trong chặng 3 là : S3 = v3.t3 = 45.t3 = 35.t’ 0,25đ

⇒ S2 + S3 = 45.t’ + 35.t’ = 80.t’ ⇒ 80t’ = S/2 ⇒t’ = S/160 0,25đ

Vận tốc trung bình trên cả quãng đường của người đó là :

Vtb = S/ (t1 + t2 + t3) = 40 km 0,25đ

Độ dài quãng đường từ A đến B là S = 40.2 = 80 km 0,5đ

Câu 2: (6 điểm).

+ Khi K mở: R1 nt [(R2 nt R5) // (R3 nt R4] 0,5 đ

Tính được: R25 = 36 Ω; R34 = 36 Ω 1 đ

Suy ra RMN = 18 Ω 0,5 đ

Vôn kế đo UMN = 81 V I2,3,4,5 = = 4,5 (A) 0,5đ

R1 = - 18 (1) 0,5 đ

+ Khi K đóng: R1 nt (R2 // R3) nt (R4 // R5) 0,5 đ

Tính được R23 = 8 Ω ; R45 = 8 Ω R'

MN = 16 Ω 1 đ Vôn kế chỉ U'

MN = 80 V I'

MN = 5 (A) 0,5 đ

U MN

R MN U 4,5

K

+

V

Trang 3

R1 = 1 - 16 (2) 0,5 đ

Từ (1) và (2) tính được R1 = 2 Ω; U = 90 V 0,5 đ

Câu 3 (6 điểm)

a Đoạn mạch gồm: R0 nt (R1// Rx)

Điện trở toàn mạch là: Rtd = 0,5 đ

Công suất tiêu thụ trên Rx là: Px = Ix2 Rx = Rx.[ ]2

(1) 0,5 đ Với Px = 9W tìm được Rx = 9Ω và Rx = 1Ω 0,5 đ + Với Rx= 9Ω tìm được hiệu suất của mạch điện là: H = 56,25 % 0,5 đ + Với Rx = 1Ω tìm được hiệu suất của mạch điện là: H' = 18,75 % 0,5 đ

b Từ (1) suy ra:

Từ đó suy ra để Px cực đại khi và chỉ khi đạt min 0,5 đ

Rx = 3 Ω Px nax = 12 W 1 đ

Câu 4: (3 điểm)

Có thể dùng hai sơ đồ sau: 1đ (Vẽ đúng mối sơ đồ 0,5 đ)

Tìm Rđ = 12 Ω 0,25 đ

U 5

12.Rx

12 + Rx

48 + 16Rx

12 + R

x U R td

12 + Rx

3 + Rx

12

3 + Rx

12

3 + R x

12 2 R x (3 + Rx) 2

144 9

(Rx + ) + 6

Rx

9

(Rx + )

Rx

Đ

R2 R 1 C

Đ

x

Trang 4

Để đèn sáng bình thường nên Uđ = 6V , I đ = 0,5 A 0,25 đ Theo sơ đồ a Ux = 3V , Ix = 0,5 A Rx = 6 (Ω) 0,5 đ Theo sơ đồ b U1 = Uđ = 6V U2 = 3 V

I2 = Iđ +I1 = 0,5 + (A) 0,5 đ

Mà I2 = 0,5 + = R2 = 3 (Ω)

Ghi chú: Học sinh giải cách khác đúng vẫn được điểm tối đa.

6

15 – R2 U

2

R2

6

15 – R2

3

R2

Ngày đăng: 26/11/2015, 20:00

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w