1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Bài 4 trang 177 sgk toán 5 tiết 171 luyện tập chung

1 1,4K 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 1
Dung lượng 3,3 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Một con thuyền đi với vận tốc 7,2km/giờ khi nước lặng. Một con thuyền đi với vận tốc 7,2km/giờ khi nước lặng, vận tốc của dòng nước là 1,6km/giờ. a) Nếu thuyền đi xuôi dòng thì sau 3,5 giờ sẽ đi được bao nhiêu ki-lô-mét ? b) Nếu thuyền đi ngược dòng thì cần bao nhiêu thời gian để đi được quãng đường như khi xuôi dòng trong 3,5 giờ ? Bài giải: a) Vận tốc thuyền khi đi xuôi dòng là:  7,2 + 1,6 = 8,8 (km/giờ) Vận tốc thuyền khi đi ngược dòng là:  7,2 - 1,6 = 5,6 (km/giờ) Quãng sông thuyền đi xuôi dòng trong 3,5 giờ là: 8,8 x 3,5 = 30,8 (km) b) Thời gian thuyền đi ngược dòng quãng sông 30,8km là: 30,8 : 5,6 = 5,5 (giờ) = 5 giờ 30 phút. Đáp số: a) 30,8km ; b) 5 giờ 30 phút.

Trang 1

Một con thuyền đi với vận tốc 7,2km/giờ khi nước lặng.

Một con thuyền đi với vận tốc 7,2km/giờ khi nước lặng, vận tốc của dòng nước là 1,6km/giờ

a) Nếu thuyền đi xuôi dòng thì sau 3,5 giờ sẽ đi được bao nhiêu ki-lô-mét ?

b) Nếu thuyền đi ngược dòng thì cần bao nhiêu thời gian để đi được quãng đường như khi xuôi dòng trong 3,5 giờ ?

Bài giải:

a) Vận tốc thuyền khi đi xuôi dòng là:

7,2 + 1,6 = 8,8 (km/giờ)

Vận tốc thuyền khi đi ngược dòng là:

7,2 - 1,6 = 5,6 (km/giờ)

Quãng sông thuyền đi xuôi dòng trong 3,5 giờ là:

8,8 x 3,5 = 30,8 (km)

b) Thời gian thuyền đi ngược dòng quãng sông 30,8km là:

30,8 : 5,6 = 5,5 (giờ) = 5 giờ 30 phút

Đáp số: a) 30,8km ; b) 5 giờ 30 phút

Ngày đăng: 11/10/2015, 16:07

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w