1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Trường THCS Lê Hồng Phong ĐỀ THI HỌC KỲ II – NĂM HỌC 2013 – 2014 LỚP 8 MÔN HÓA

3 408 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 46,5 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

MA TRẬN ĐỀ Tên chủ đề Mức độ Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Chủ đề 1 Hiđrô –nước -nêu được tính chất hóa học của nước.. -định nghĩa được phản ứng thế Chủ đề 2 Viết được phương trình hóa h

Trang 1

MA TRẬN ĐỀ

Tên chủ đề Mức độ

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Chủ đề 1

Hiđrô –nước

-nêu được tính chất hóa học của nước

-định nghĩa được phản ứng thế

Chủ đề 2

Viết được

phương trình

hóa học ,phân

biệt được các

loại phản ứng

và tính toán theo

phương trình

hóa học

Viết được phương trình phản ứng

-viết được phương trình phản ứng ,dựa vào số mol của chất đã biết đi tìm số mol chưa biết ,và tìm những dự kiện

mà đề bài yêu câu

Chủ đề 3

Nồng độ dung

dịch

Vận dụng được công tính nồng

độ phần trăm và nồng độ mol dung dịch

Tổng câu

Tổng điểm

2 câu 3đ (30%)

2 câu 4đ(40%)

1 câu 3đ(30%)

Trang 2

Trường THCS Lê Hồng Phong KIÊM TRA HỌC KỲ II

Lớp 8A ……… Thời gian 45’

Đề bài

Câu 1(2đ) Nêu tính chất hoá học của Hiđro (viết phương trình phản ứng

minh hoạ)

Câu 2.(1đ) Định nghĩa phản ứng thế ?Cho 2 ví dụ để minh hoạ

Câu 3(2đ)( Hoàn thành các PTPứ hoá học của những phản ứng giữa các

chất sau, và cho biết phản ứng đó thuộc loại phản ứng nào đã học :

a/ Mg + - - - >…MgO……

b/ Na + H2O - - - >…NaOH + …?……

c/ P2O5 + H2O - - - > ?

đ/ KClO3 - - - >……KCl… + …?……

Câu 4.(2đ)

a.Hòa tan 20g HCl thu được 100 g dung dịch HCl Tính nồng độ % của dung dịch HCl

b Hòa tan 1,5 mol CuSO4 vào nước thu được 750 ml dung dịch.Tính

nồng độ mol của dung dịch CuSO4 ?

Câu 5.(3đ) Cho 19,5g Zn tác dụng với dung dịch HCl loãng.

a) Tính khối lượng ZnCl2 được sau phản ứng

b) Tính thể tích khí Hiđro thu được ở (đktc)

c) Nếu dùng toàn bộ lượng hiđrô bay ra ở trên đem khử 16g CuO ở nhiệt

độ cao thì chất nào dư và dư bao nhiêu g?

(Cho H:1 ,Cl :35,5 , Zn :65, Cu :64 , O:16)

Trang 3

Câu Trả lời Điểm Câu 1 H2 Phản ứng với O2,

H2 + O2  H2O

H2 Phản ứng với 1 số oxít bazơ ở nhiệt độ cao

H2 + CuO  Cu + H2O

0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ

Câu 2 Phản ứng thế là phản ứng hóa học xảy ra giữa đơn chất

và hợp chất ,trong đó nguyên tử của đơn chất đã thay

thế một nguyên tử của nguyên tố có trong hợp chât

Ví dụ : Zn + 2 HCl  ZnCl2 + H2

0,5đ

0,5đ Câu 3

a/ 2Mg + - O22MgO (HH)

b/ 2 Na +2 H2O 2NaOH + …H2… (Thế)

c/ P2O5 + 3H2O  2H3PO4(HH)

đ/2 KClO3 2KCl… + …3O2…(PH)…

0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ Câu 4

Câu 5

a) C% = 20:100.100= 20%

b) Nồng độ mol của dung dịch CuSO4 là:

CM dd CuSO4 = uSO4

dd CuSO4

nC

V = 0,751,5 = 2M

nZn =19,5:65=0,3 mol

PTHH Zn + 2 HCl  ZnCl2 + H2

0,3 0,6 0,3 0,3

mZnCl2 = 0,3 136= 40,8 g

VH2 = 0,3.22,4 = 6,72 (l)

nCuO = 16: 80 =0,2 mol

PTpư H2 + CuO  Cu + H2O

0,3 0,2

H2 dư ,CuO Phản ứng hết

H2 + CuO  Cu + H2O

0,2 0,2

mH2 = (0,3 -0,2).2 = 0,2 g

1 đ

1,5 đ

1,5 đ

Ngày đăng: 31/07/2015, 21:01

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w