HS không dùng bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học.. Câu 1 3,0 điểm Nêu hiện tượng, viết các phương trình hóa học dưới dạng phân tử và ion rút gọn khi: a.. nhỏ dung dịch NH3 từ từ đến dư
Trang 1SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO HÀ NỘI
TRƯỜNG THPT CHU VĂN AN
ĐỀ THI HỌC KỲ I NĂM HỌC 2014- 2015 Môn: Hoá học lớp 11 Nâng cao
Dành cho các lớp A, Toán, Lý, Hóa, Sinh, Tin
Buổi thi: Ngày /12/2014
Thời gian làm bài: 60 phút, không kể thời gian giao đề
Đề thi gồm 01 trang.
-Cho nguyên tử khối của các nguyên tố:
H = 1, C = 12, N = 14, O = 16, Na = 23, Mg = 24, Al = 27, K = 39.
HS không dùng bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học.
Câu 1 (3,0 điểm)
Nêu hiện tượng, viết các phương trình hóa học dưới dạng phân tử và ion rút gọn khi:
a nhỏ dung dịch NH3 từ từ đến dư vào dung dịch CuSO4
b hòa tan kim loại Cu trong dung dịch HNO3 loãng, dư
Câu 2 (2,0 điểm)
Viết các phương trình hóa học hoàn thành sơ đồ phản ứng sau (ghi rõ điều kiện nếu có)
FeCO3 → Fe(NO3)3 → NaNO3 → NaNO2 → N2
Câu 3 (3,0 điểm)
Dung dịch X gồm các ion H+, SO42- và NO3- Để trung hòa 40 ml dung dịch X, cần vừa đủ
40 ml dung dịch gồm NaOH 2M và KOH 3M Cô cạn dung dịch sau trung hòa, thu được 17,8 gam muối khan
a Tính nồng độ mol của các ion trong X
b Hòa tan hết m gam hỗn hợp Al và Mg (có tỉ lệ số mol tương ứng là 1 : 1) vào 200
ml dung dịch X, thu được V lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc) Tìm giá trị lớn nhất của m và V
Câu 4 (2,0 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 3,6 gam chất hữu cơ X (chứa C, H, O), dẫn toàn bộ sản phẩm cháy vào bình chứa nước vôi trong dư, thu được 15,0 gam kết tủa Khối lượng dung dịch trong bình chứa sau phản ứng giảm 6,6 gam so với dung dịch nước vôi trong ban đầu
a Xác định công thức đơn giản nhất của X
b Tìm công thức phân tử của X, biết khi hóa hơi 7,2 gam X thu được một thể tích hơi bằng thể tích của 1,6 gam khí metan trong cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất
-Hết
-Đề thi số 1
Trang 2HƯỚNG DẪN CHẤM
1 a Có kết tủa xanh
Sau đó kết tủa tan
b Có khí không màu hóa nâu,
dung dịch từ không màu chuyển màu xanh
4 hiện tượng = 1,0đ
4 pư = 2,0đ
3 a Pư: H+ + OH- → H2O
có số mol H+ = số mol OH- = 0,04 (2+3) = 0,2
mol → [H+] = 0,2/0,04 = 5 M………
Gọi số mol SO42- là x, NO3- là y
Trung hòa điện → 2x + y = 0,2………
Có số gam muối = 96x + 62y + 0,08.23 + 0,12.39
→ 96x + 62y = 11,28………
Giải hệ pt → x = 0,04, y = 0,12
→ [SO42-] = 1 M, [NO3-] = 3 M………
b Có các quá trình:
4H+ + NO3- + 3e → NO + 2H2O
1 0,6 mol
Hết → 0,75 → 0,25 mol
→ V NO = 5,6 lít.
Và: Al → Al3+ + 3e; Mg → Mg2+ + 2e
a 3a a 2a mol
→ 5a = 0,75 → a = 0,15
Vậy m = 0,15.(27+24) = 7,65 gam.
1,0đ 0,5 đ 0,5đ 0,5đ
0,5đ
4 Có n(CO2) = n↓ = 0,15 mol………
Và m(CO2) + m(H2O) = 15 – 6,6 = 8,4 gam
→ n(H2O) = 0,1 mol………
→ n(O trong X) = 0,05 mol
→ ctđgn: C3H4O2………
Có MX = 7,2 : (1,6/16) = 72
→ ctpt của X: C3H4O2………
0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5 đ
HS có cách làm khác và chính xác vẫn cho điểm tối đa.