Viết phương trình phân tử và phương trình ion rút gọn của các phản ứng xảy ra trong dung dịch giữa các cặp chất sau: a.. Tính khối lượng mỗi muối tạo thành trong dung dịch sau phản ứng.
Trang 1SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO HÀ NỘI
TRƯỜNG THPT CHU VĂN AN ĐỀ THI HỌC KỲ I NĂM HỌC 2014- 2015 Môn: Hoá học lớp 11 Cơ bản
Dành cho các lớp D, chuyên xã hội, Anh, Pháp, Nhật
Buổi thi: sáng ngày 20/12/2014
Thời gian làm bài: 45 phút, không kể thời gian giao đề
Đề thi gồm 01 trang
-Câu 1: (2,0 điểm).
Viết phương trình phân tử và phương trình ion rút gọn của các phản ứng xảy ra trong dung dịch giữa các cặp chất sau:
a H2SO4 + NaOH → c K2CO3 + HCl →
b FeS + HCl → d Fe2O3 + HNO3 →
Câu 2: (3,5 điểm).
Viết phương trình hóa học thực hiện sơ đồ chuyển hóa sau (ghi rõ điều kiện phản ứng nếu có):
NH3 →(1) NO →(2) NO2 →(3) HNO3 →(4) CO2 →(5) NaHCO3 →(6) Na2SO4 (7) Al(OH)3
Câu 3 (2,0 điểm).
Cho 4,48 lít khí CO2 (đktc) hấp thụ hết trong 150 ml dung dịch NaOH 2M Tính khối lượng mỗi muối tạo thành trong dung dịch sau phản ứng.
Câu 4 (2,5 điểm).
Hòa tan 10,7 gam hỗn hợp X gồm Al và Fe2O3 vào dung dịch HNO3 loãng, dư Sau khi phản ứng kết thúc, thu được dung dịch Y và 2,24 lít (đktc) khí NO (là sản phẩm khử duy nhất) Tính phần trăm khối lượng của mỗi chất trong hỗn hợp X.
Cho nguyên tử khối của các nguyên tố:
H = 1; C = 12; N = 14; O = 16; Na = 23; Al = 27; Fe = 56;
- Hết
Học sinh không được sử dụng bảng tuần hoàn;
Cán bộ coi thi không giải thích gì thêm.
ĐỀ THI SỐ 1
Trang 2Đáp án Đề thi học kì I- lớp 11CB- NĂM HỌC 2014-2015
Đề số I
1 Viết đúng 4 phương trình phân tử và 4 phương trình ion rút gọn 0,25 x 8 2,00đ
3
-4
Tính được số mol suy ra tỷ lệ nOH-/ nCO2 = 1,5 kết luận tạo hai
muối
Viết được hai ptpu
Lập và giải hệ tính ra số mol mỗi muối nNa2CO3 = nNaHCO3 =
0,1 mol
Khối lượng muối Na2CO3 = 0,1 x 106 = 10,6 gam
Khối lượng muối NaHCO3 = 0,1 x 84 = 8,4 gam
-Al + 4HNO3 Al(NO3)3 + NO + 2H2O
Fe2O3 + 6HNO3 2Fe(NO3)3 + 3H2O
nNO = 0,1 mol
→ %mAl = 0,1x27x100/10,7 = 25,23%
%mFe2O3 = 74,76%
Chú ý: hs không cb trừ ½ số điểm
Hs làm cách khác đúng cho đủ số điểm
0,5đ
0,5đ
0,5 đ
0,5 đ
0.25x2 đ
0,5 đ 1,0 đ 0,5 đ
2,00đ
-2,50đ
Trang 3SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO HÀ NỘI
Môn: Hoá học lớp 11 Cơ bản
Dành cho các lớp D, chuyên xã hội, Anh, Pháp, Nhật
Buổi thi: sáng ngày 20/12/2014
Thời gian làm bài: 45 phút, không kể thời gian giao đề
Đề thi gồm 01 trang
-Câu 1: (2,0 điểm).
Viết phương trình phân tử và phương trình ion rút gọn của các phản ứng xảy ra trong dung dịch giữa các chất sau:
a KBr + AgNO3 → c Na2SO3 + H2SO4 →
b FeO + HCl → d AlCl3 + NH3 + H2O →
Câu 2: (3,5 điểm).
Viết phương trình hóa học thực hiện sơ đồ chuyển hóa sau (ghi rõ điều kiện phản ứng nếu có):
NH4NO3 →(1) NH3 →(2) Fe(OH)3 →(3) Fe(NO3)3 →(4) NaNO3 →(5) HNO3 →(6) H3PO4 (7)
N2O
Câu 3 (2,0 điểm).
Hấp thụ hoàn toàn 6,72 lít khí CO2 (đktc) vào 200 ml dung dịch Ca(OH)2 1M, sau phản ứng thu được m gam kết tủa Tính m.
Câu 4 (2,5 điểm).
Hòa tan toàn toàn 9,42 gam hỗn hợp X gồm Mg và Al2O3 vào dung dịch HNO3 loãng, dư Sau khi phản ứng kết thúc, thu được dung dịch Y và 2,688 lít khí NO (là sản phẩm khử duy nhất, ở đktc) Tính phần trăm khối lượng của mỗi chất trong hỗn hợp X.
Cho nguyên tử khối của các nguyên tố:
H = 1; N = 14; O = 16; Na = 23; Mg = 24; Al = 27; Ca = 40; Cu = 64;
-Hết -(Chú ý: Học sinh không được sử dụng bảng tuần hoàn; Cán bộ coi thi không giải thích gì thêm)
ĐỀ THI SỐ 2
Trang 4Đáp án Đề thi học kì I lớp 11CB- NĂM HỌC 2014-2015
Đề số II
1 Viết đúng 4 phương trình phân tử và 4 phương trình ion rút gọn 0,25 x 8 2,00đ
3
-4
Tính được số mol suy ra tỷ lệ nOH-/ nCO2 = 0,4/0,3 kết luận tạo hai
muối
Viết được hai ptpu CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3
2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO2)2
Lập và giải hệ tính ra số mol mỗi muối nCaCO3 = nCa(HCO3)2 =
0,1 mol
Khối lượng muối kết tủa CaCO3 = 0,1 x 100 = 10 gam
a) Viết 2 ptpứ:
3Mg + 8HNO3 3Mg(NO3)2 + 2NO + 4H2O
Al2O3 + 6HNO3 2Al(NO3)3 + 3H2O
nNO = 0,12 mol
nMg= 1,5x0,12 = 0,18 mol
→ %mMg = 0,18x24x100/9,42 ≈ 45,86%
%mAl2O3≈ 54,14%
Chú ý: hs không cb trừ ½ số điểm
Hs làm cách khác đúng cho đủ số điểm
0,5đ
0,5đ
0,5 đ
0,5 đ
-0.25x2 đ
0,5 đ
1,0 đ 0,5 đ
2,00đ
-2,50đ