Câu 3: 1 điểm Khi cọ sát một thanh đồng, hoặc một thanh sắt vào một miếng len rồi đưa lại gần các mẩu giấy vụn thì ta thấy các mẩu giấy vụn không bị hút.. Như vậy có thể kết luận rằng
Trang 1ĐỀ THI KHẢO SÁT HỌC SINH GIỎI
NĂM HỌC 2013-2014
===^^===
Câu 1: ( 2 điểm ) Hai chiếc xe máy chuyển động đều trên cùng một đường
thẳng Nếu chúng đi lại gần nhau thì cứ 6 phút khoảng cách giữa chúng lại giảm đi 6 km Nếu chúng đi cùng chiều thì cứ sau 12 phút khoảng cách giữa chúng tăng lên 2 km Tính vận tốc của mỗi xe
Câu 2: (1 điểm) Một vật đang chuyển động thẳng đều, chịu tác dụng của 2
lực F1 và F2 Biết F2=15N
a Các lực F1 và F2 có đặc điểm gì? Tìm độ lớn của lực F1
Câu 3: ( 1 điểm ) Khi cọ sát một thanh đồng, hoặc một thanh sắt vào một
miếng len rồi đưa lại gần các mẩu giấy vụn thì ta thấy các mẩu giấy vụn không bị hút Như vậy có thể kết luận rằng kim loại không bị nhiễm điện
do cọ sát không ? Vì sao ?
Câu 4: (2 điểm) Biểu diễn các vectơ lực tác
dụng lên một vật treo dưới một sợi dây như
chất có khối lượng riêng là 104 kg/m3 Tỉ xích
1cm = 2,5N
Đề
Trang 2Câu 5 (1,5 điểm ) Hai gương phẳng G1 , G2 quay mặt phản xạ vào nhau và
a) Hãy nêu cách vẽ đường đi của tia sáng phát ra từ S phản xạ lần lượt qua
G1, G2 rồi quay trở lại S
b) Tính góc tạo bởi tia tới xuất phát từ S và tia phản xạ đi qua S
Câu 6 (1,5 đ) Một khối gỗ hình hộp chữ nhật, tiết diện đáy S=150 cm2 , cao h=30 cm được thả nổi trong hồ nước sao cho khối gỗ thẳng đứng Tính công của lực cần thiết để nhấn chìm khối gỗ xuống đáy hồ? Mực nước trong hồ có độ sâu L=100 cm Biết trọng lượng riêng của nước và của gỗ lần lượt là d1=10000N/m3 , d2=8000N/m3
Trang 3
HƯỚNG DẪN
CHẤM BÀI THI HSG LỚP 8 NĂM HỌC 2013-2014
Môn: Vật lý.
ST
T
ĐIỂ
M
CÂU
ĐÁP ÁN
Bài
1
2 đ Giải:
Vẽ sơ đồ chuyển động mang tính khoa học Gọi v1, s1, t1 là vận tốc, quãng đường và thời gian của xe 1 Gọi v2, s2, t2 là vận tốc, quãng đường và thời gian của xe 2 Đổi:
6 phút = 0,1h;
12 phút = 0,2h
Khi 2 xe đi ngược chiều
Quãng đường mà xe 1 đi được là:
ADCT:
1
1
.
s s
Quãng đường mà xe 2 đi được là:
ADCT:
2
2
.
s s
Theo đề bài ta có s1 + s2 =6 (3a)
1 0,1 ( 1
2 0,1 ( 2
Trang 4Từ (1a) , (2a) và (3a) ta lại có:
0,1v1 + 0.1v2 = 6 v1 + v2 =60 (4a) Khi 2 xe đi cùng chiều
Quãng đường mà xe 1 đi được là:
ADCT:
11
2
.
s s
thay số ta có s11 =0, 2 (v km1 )(1b) Quãng đường mà xe 2 đi được là:
ADCT:
12
2
.
s s
0, 2 (
)(2b) Theo đề bài ta có 1 2
2( )
(3b)
0.2v − 0, 2v = 2
10
(4b) Giả sử xe thứ nhất có vận tốc lớn hơn xe thứ 2
Kết hợp (4a) và (4b) ta có hệ phương trình
60 10
v v
v v
+ =
− =
(I) Giải I ta có v1 = 35km/h và v2 = 25km/h
Giả sử xe thứ nhất có vận tốc nhỏ hơn xe thứ 2
Kết hợp (4a )và (4b) ta có hệ phương trình
60 10
v v
v v
+ =
− =
(II) Giải (II) ta có v1 = 25km/h và v2 = 35km/h
C
âu 2
2 đ a Một vật chuyển động thẳng đều thì chịu tác dụng của 2 lực cân
bằng Như vậy 2 lực F 1 v F à 2 l 2 l à ực cân bằng, tức l 2 l à ực có cùng tác dụng v o 1 v à ật, cùng phương, ngược chiều v có à độ lớn bằng nhau.
Độ lớn lực F1: F1 = F2 = 15(N)
b Tại một thời điểm n o à đó lực F 1 bất ngờ mất đi thì vật vật sẽ chuyển động nhanh dần Vì khi đó vật chỉ còn chịu tác dụng của lực F 2 cùng chiều chuyển động của vật M 1 v à ật nếu chỉ chịu tác
Trang 5dụng của 1 lực thì nó sẽ chuyển động nhanh dần.
C
âu 3
(2
điểm )
+ Không thể kết luận rằng kim loại không bị nhiễm điện do
cọ sát
+ Vì : Kim loại cũng như mọi chất liệu khác khi bị cọ sát với len đều nhiễm điện
Tuy nhiên do kim loại dẫn điện rất tốt nên khi các điện tích khi xuất hiện lúc cọ sát sẽ nhanh chóng bị truyền đi tới tay người làm thí nghiệm, rồi truyền xuống đất nên ta không thấy chúng nhiễm điện
C
âu 5
2 đ
a/ + Lấy S 1 đối xứng với S qua G 1 + Lấy S 2 đối xứng với S qua G 2 + Nối S 1 và S 2 cắt G 1 tại I cắt G 2 tại J + Nối S, I, J, S và đánh hướng đi ta được tia sáng cần vẽ
b/ Ta phải tính góc ISR.
Kẻ pháp tuyến tại I và J cắt nhau tại K Trong tứ giác IKJO có 2 góc vuông I và J và có góc O = 60 0
Do đó góc còn lại IKJ = 120 0
Suy ra: Trong ∆
JKI có : I 1 + J 1 = 60 0
Mà các cặp góc tới và góc phản xạ I 1 = I 2 ; J 1 = J 2
Từ đó: => I 1 + I 2 + J 1 + J 2 = 120 0
Xét ∆
SJI có tổng 2 góc : I + J = 120 0 => IS J = 60 0
Do vậy : góc ISR = 1200 ( Do kề bù với ISJ )
4
Đổi 50cm 3 = 5.10 -5 m 3 Khối lượng của vật: m= V.D = 5.10 -5 10 4 = 0,5 (kg) Vật sẽ chịu tác dụng của 2 lực cân bằng nhau đó l : tr à ọng lực của vật P v l à ực căng của sợi dây T.
Trang 6(2,0đ) Độ lớn của lực: T = P = 10.m = 10 0,5 = 5 (N)
2,5N T
P
Bài 6
Trọng lượng gỗ P= S.h.d2 = 150 30 10 -6 8000 =36N
Lực đẩy Acsimet lên gỗ khi chìm hoàn toàn là
FA(mac) = S.h.d1 = 150 30 10 -6 10000 =45N L
Khi gỗ nổi cân bằng P =FA thể tích phần chìm của gỗ
Vc = P/d1 = 4.V/5 Chiều cao phần gỗ chìm trong nước là
Vc/S = 24cm chiều cao nhô trên mặt nước x=6cm
Công nhấn chìm gỗ xuống đáy chia làm 2 giai đoạn
Giai đoạn 1: Nhấn từ vị trí đầu đến khi mặt trên gỗ ngang bằng mặt nước, lực nhấn tăng dần từ 0 FA(mac) –P lực nhấn Tbình FTB = (FA(mac) –P)/2 = 9/2= 4,5N
Công sinh ra A1= FTB x = 4,5 0,06 = 0,27j
Giai đoạn 2: Nhấn cho tới khi gỗ chạm đáy, lực nhấn không đổi F= FA(mac) –P = 9N
Quãng đường di chuyển của lực S =L- h = 100-30 =70cm = 0,7m
Công sinh ra A2 = F.S = 9 0,7 = 6,3j
Công tổng cộng A=A1+ A2 = 0,27+6,3 = 6,57j