Người ta đổ vào nhánh trái một lượng dầu có trọng lượng riêng d =8000 N/m3 sao cho độ chênh lệch giữa hai mực chất lỏng trong hai nhánh chênh lệch nhau một đoạn 10 cm.Tìm khối lượng dầu
Trang 1NĂM HỌC 2013-2014
Môn: Vật Lý 8 Thời Gian: 90 phút
-Câu 1: ( 2 điểm)
Lúc 6 giờ sáng, một người đạp xe từ thành phố A về phía thành phố B ở cách thành phố A : 114 Km với vận tốc 18Km/h Lúc 7h , một xe máy đi từ thành phố B
về phía thành phố A với vận tốc 30Km/h
1 Hai xe gặp nhau lúc mấy giờ và nơi gặp cách A bao nhiêu Km ?
2 Trên đường có một người đi bộ lúc nào cũng cách đều xe đạp và xe máy, biết rằng người đó cũng khởi hành từ lúc 7h Hỏi :
a Vận tốc của người đó
b Người đó đi theo hướng nào ?
c Điểm khởi hành của người đó cách A bao nhiêu Km ?
Câu 2: (2 điểm )
Một thỏi hợp kim có thể tích 1 dm3 và khối lượng 9,850kg tạo bởi bạc và thiếc Xác định khối lượng của bạc và thiếc trong hợp kim đó , biết rằng khối lượng riêng của bạc là 10500 kg/m3, của thiếc là 2700 kg/m3 Nếu :
a Thể tích của hợp kim bằng tổng thể tích của bạc và thiếc
b Thể tích của hợp kim bằng 95% tổng thể tích của bạc và thiếc
Câu 3 : ( 2 điểm )
Một bình thông nhau hình chữ U tiết diên đều S = 6 cm2 chứa nước có trọng lượng riêng d0 =10 000 N/m3 đến nửa chiều cao của mỗi nhánh
a Người ta đổ vào nhánh trái một lượng dầu có trọng lượng riêng d =8000 N/m3 sao cho độ chênh lệch giữa hai mực chất lỏng trong hai nhánh chênh lệch nhau một đoạn 10 cm.Tìm khối lượng dầu đã rót vào ?
b Nếu rót thêm vào nhánh trái một chất lỏng có trọng lượng riêng d1 với chiều cao 5cm thì mực chất lỏng trong nhánh trái ngang bằng miệng ống Tìm chiều dài mỗi nhánh chữ U và trọng lượng riêng d1 Biết mực chất lỏng ở nhánh phải bằng với mặt phân cách giữa dầu và chất lỏng mới đổ vào ?
Đề
Trang 2Cõu 4 ( 2 điểm )
Dựng mặt phẳng nghiờng đẩy một bao xi măng cú khối lượng 50Kg lờn sàn ụ tụ Sàn ụ tụ cỏch mặt đất 1,2 m
a Tớnh chiều dài của mặt phẳng nghiờng sao cho người cụng nhõn chỉ cần tạo lực đẩy bằng 200N để đưa bỡ xi măng lờn ụ tụ Giả sử ma sỏt giữa mặt phẳng nghiờng và bao xi măng khụng đỏng kể
b Nhưng thực tế khụng thờt bỏ qua ma sỏt nờn hiệu suất của mặtphẳng nghiờng là 75% Tớnh lực ma sỏt tỏc dụng vào bao xi măng
c.
Cõu 5 (2 điểm)
Ba gơng phẳng (G1), (G21), (G3) đợc lắp thành một lăng trụ đáy tam giác cân nh hình vẽ
Trên gơng (G1) có một lỗ nhỏ S Ngời ta chiếu một chùm tia sáng hẹp qua
lỗ S vào bên trong theo phơng vuông góc với (G1) Tia sáng sau khi phản xạ lần lợt trên các gơng lại đi ra ngoài qua lỗ S và không bị lệch so với phơng của tia chiếu đi vào Hãy xác định góc hợp bởi giữa các cặp gơng với nhau
-Hết
Trang 31
- Chọn A làm mốc
Gốc thời gian là lúc 7h
- Chiều dương từ A đến B, Lúc 7h xe đạp đi được từ A đến C
AC = V1 t = 18 1 = 18Km
- Phương trình chuyển động của xe đạp là :
S1 = S01 + V1 t1= 18 + 18 t1 ( 1 )
- Phương trình chuyển động của xe máy là :
S2 = S02 - V2 t2 = 114 – 30 t2
- Vì hai xe xuất phát cùng lúc 7 h và gặp nhau tại một chỗ nên
t1 = t2= t và S1 = S2
18 + 18t = 114 – 30t
t = 2 ( h )
Thay vào (1 ) ta được : S = 18 + 18 2 = 54 ( Km )
- Vậy 2 xe gặp nhau lúc : 7 + 2 = 9 h và nơi gặp cách A 54 Km
2
- Vì người đi bộ lúc nào cũng cách người đi xe đạp và xe máy nên :
* Lúc 7 h phải xuất phát tại trung điểm của CB tức cách A là :
AD = AC + CB/2 = 18 +
114 18 2
= 66 ( Km )
* Lúc 9 h ở vị trí hai xe gặp nhau tức cách A: 48 Km
a.Vậy sau khi chuyển động được 2 h người đi bộ đã đi được quãng đường
là : S = 66 48 = 12 ( Km )
Vận tốc của người đi bộ là : V3 =
12
2 = 6 ( Km/h)
b Ban đầu người đi bộ cách A:66Km , Sauk hi đi được 2h thì cách A là 48Km nên người đó đi theo chiều từ B về A
c Điểm khởi hành cách A là 66Km
Câu 2
- Gọi khối lượng và thể tích của bạc trong hợp kim là : m1 ; V1
Gọi khối lượng và thể tích của thiếc trong hợp kim là : m2 ; V2
- Ta có:
- Theo bài ra : V1 + V2 = H V ⇔
m1
D1 +
m2
D2 = H.V (1)
Và m1 + m2 = m (2 )
- Từ (1) và (2) suy ra : m1 =
D1(m−H V D2 )
D1−D2
, m2 =
D2(m−H V D1 )
D1−D2
A Nếu H= 100% thay vào ta có :
Trang 4m1 =
10500 (9, 850−0, 001.2700)
m2 = m – m1 = 9,850 -9,625 = 0,225 (Kg.)
B
Nếu H = 95% thay vào ta có :
m1 =
10500 (9 ,850−0,95 0,001.2700)
m2 = 9,850 – 9,807 = 0,043 (Kg)
Câu 3
A
Do d0>d nên mực chất lỏng ở nhánh
trái cao hơn ở nhánh phải
PA = P0 + d h1
PB = P0 + d0.h2
áp suất tại điểm A và B bằng nhau
nên : PA = PB ⇔ d.h1 = d0.h2 (1) `
Mặt khác theo đề bài ra ta có :
h1 – h2 = Δ h1 (2)
Từ (1) và (2) suy ra :
h1 =
d0
d0−d Δh1 = 10000
Với m là lượng dầu đã rót vào ta có : 10.m = d.V = d s.h1
⇒m= dh 1 s
8000 0 , 0006 0,5
B
- Gọi l là chiều cao mỗi nhánh U
Do ban đầu mỗi nhánh chứa nước
có chiều cao l/2 , sau khi đổ thêm
chất lỏng thì mực nước ở nhánh phải
ngang mặt phân cách giữa dầu và chất
lỏng mới đổ vào nghĩa là cách miệng
ống Δ h2, như vậy nếu bỏ qua thể tích
nước ở ống nằm ngang thì phần nước ở
nhánh bên trái còn là Δ h2
Câu 4
Ta có : H1 + 2 Δ h2 = l ⇒ l = 50 +2.5 =60 cm
áp suất tại A : PA = d.h1 + d1. Δ h2 + P0
áp suất tại B : PB = P0 + d0.h1 Vì PA= PB nên ta có :
d1=(d0 −d)h1
Δh2 =
(10000−8000)50
5 =20000 ( N/ m3) Trọng lượng của bì xi măng là : P = 10 m = 10.50 = 500 (N)
a Nếu bỏ qua ma sát , theo định luật bảo toàn công ta có: P.h = F l ⇒ l =
P h
500.1,2
Trang 5H =
A i
F l i
F tp l=
F i
i ⇒ Fms =
F i(1−H)
200(1−0,75)
0,75 = 66,67 (N)
Trang 6Cõu 5
Vì sau khi phản xạ lần lợt trên các gơng, tia phản xạ ló ra ngoài lỗ S trùng đúng với tia chiếu vào Điều đó cho thấy trên từng mặt phản xạ có sự trùng nhau của tia tới và tia ló Điều này chỉ xảy ra khi tia KR tới gơng G3
theo hớng vuông góc với mặt gơng Trên hình vẽ ta thấy :
Tại I : ^I1=^I2 = ^A
Tại K: ^K1= ^K2
Mặt khác ^K1 = ^I1+ ^I2=2 ^A
Do KRBC ⇒ ^K2= ^B= ^C
^B= ^C=2 ^A
Trong ABC có ^A + ^B+ ^C=1800
^A +2 ^A +2 ^A=5 ^A=1800 ⇒ ^A=1800
0
^B= ^C=2 ^A=720