Về kĩ năng + Có kĩ năng giải bài tập hóa học và tính toán.. + Rèn kĩ năng trình bày bài kiểm tra 3.. Kiểm tra3’ Nhắc lại các dạng toán mà em đã học Giáo viên nhắc nhở HS nội quy giờ kiể
Trang 1Tiết 13 - Ôn tập và kiểm tra Ngày soạn: 2/4/2011 Dạy ngày: 9/4/2011
I - Mục tiêu:
1.Về kiến thức:
+ Củng cố lại các kiến thức về các dạng phản ứng, dạng toán đã học từ đầu năm
+ Kiểm tra những kiến thức hóa 8 học sinh đã học
2 Về kĩ năng
+ Có kĩ năng giải bài tập hóa học và tính toán
+ Rèn kĩ năng trình bày bài kiểm tra
3 Về tình cảm, thái độ:
+ Trung thực, cẩn thận
II - Chuẩn bị: Ma trận đề và đề kiểm tra 40’
III - Ma trận đề:
Mức độ
biết
Thông hiểu
Vận dụng
Tổng
Chủ đề 1: Giải bài toán tính theo
CTHH
1
3
1
3
Chủ đề 2: Giải bài toán tính theo
PTHH
2
7
2
7
3
2
7
3
10
IV - Tiến trình:
1 ổn định lớp(1’) 8A 8B 8C
2 Kiểm tra(3’) Nhắc lại các dạng toán mà em đã học
Giáo viên nhắc nhở HS nội quy giờ kiểm tra
3 Phát đề ( làm 40’)
Đề bài:
Câu 1(3đ) Một chất có công thức NaNO3, xác định thành phần phần trăm (theo khối lợng) các nguyên tố trong hợp chất
Câu 2 (4đ) Cho 5,6 gam kim loại Fe tác dụng với 12,25 gam H2SO4 thu đợc muối sắt(II) sunphat và khí hiđro hãy tính:
a) Thể tích khí thoát ra ở (đktc)
b) Khối lợng muối tạo thành sau phản ứng
Câu 3(3đ) Trộn 10,8 g bột nhôm với bột lu huỳnh d Cho hỗn hợp vào ống nghiệm
và đun nóng đễ phản ứng xảy ra hoàn toàn thu đợc 25,5 g Al2S3 Tính hiệu suất
phản ứng trên
Đáp án:
Câu 1(3đ)
MNaNO 3 = 23 +14+16.3 = 85 (g) 1đ
Trong 1 mol phân tử chất đó có:
1 mol Na ; 1 mol N và 3 mol O 0,5đ
Trang 2Vậy khối lợng của mỗi nguyên tố có trong1 mol chất là:
mNa = 23 (g)
mO = 16.3 = 48 (g)
mN = 14 (g) 0,5đ
%Na = Na =
23.100%
85 = 27,1 %Na = 0,5đ
%Na = N =
14.100%
85 = 16,5%Na = 0,5đ
%Na = O = 100%Na = - (27,1%Na = +16,5%Na = ) = 56,4 %Na =
Câu 2(4đ)
+ Ta có: n Fe =
5,6
56 =0,1 mol ; 0,5đ
n H2SO4 =
12,25
98 =0,125 mol 0,5đ
+ PTHH:
Fe + 2HCl FeCl2 + H2 1đ Theo bài: 0.1 0.125
Theo p: 0.0625← 0.125→0.0625→0.0625 0,5đ
Lập tỉ số
0.1
1 >
0.125
2 0,25đ
Do đó HCl p hết và Fe còn d, mọi tính toán tính theo HCl
+ Theo p: nH2 = n FeCl2 = 1
2nHCl = 0.0625 mol 0,25đ
+ Vậy:
a, Thể tích khí H2 thoát ra ở (đktc)là:
0.0625 x 22.4 = 1.4 lít 0,5đ
b, Khối lợng muối FeCl2 tạo thành sau phản ứng
0.0625 x 127 = 8g 0,5đ
Câu 3(3đ)
+ Ta có : nAl =
10,8
27 =0,4 mol 1đ
Phơng trình phản ứng:
2Al + 3S ⃗t o C Al2S3 (1) 1đ 0,4 mol ⃗ 0,2 mol
Từ phơng trình (1) => n Al
2 S3 = 0,2 mol => m Al
2 S3
= 0,2⋅150=30 g 0,5đ
Vậy hiệu suất của phản ứng là: H=
25,5
30 100=85% 0,5đ
4 HDVN(1’) Nghiên cứu nội dung phần axit – bazo – muối