Tính quãng đường đi được của ô tô... Tính quãng đường người đó đã đi được.
Trang 2Thứ ba ngày 15 tháng 3 năm 2011 Toán
1 KiÓm tra bµi cò:
*Muèn tÝnh vËn tèc ta lµm thÕ nµo? Nªu c«ng thøc tÝnh?
V = s : t
Làm bài 1: SGK trang 139
Trang 3Thứ ba ngày 15 tháng 3 năm 2011 Toán
Quãng đường
Bài toán 1:
Một ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/ giờ Tính
quãng đường đi được của ô tô.
Tóm tắt:
42,5 km
/ giờ
? km
Bài giải:
Quãng đường ô tô đi được trong 4 giờ là:
42,5 x 4 = 170 (km) Đáp số: 170 km.
Trang 4Thứ ba ngày 15 thỏng 3 năm 2011 Toỏn
Quóng đường
*Quy tắc: Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc nhân với
thời gian.
*Công thức: s = v x t
*Bài 2: Một người đi xe đạp với vận tốc 12km/giờ, trong 2giờ 30 phút Tính quãng đường người đó đã đi được.
Bài giải
Đổi : 2giờ 30 phút = 2,5giờ
Quãng đường người đó đã đi được là:
12 x 2,5 = 30 (km)
Đáp số: 30km
Trang 5Thứ ba ngày 15 thỏng 3 năm 2011 Toỏn
Quóng đường
*Cách 1: 2giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường người đó đã đi được là:
12 x 2,5 = 30 (km) Đáp số: 30km
*Cách 2: 2giờ 30 phút = 2 giờ = giờ 1
2
5 2
Quãng đường người đó đã đi được là:
12 x = 30 (km) Đáp số: 30km
Trang 6Thứ ba ngày 15 tháng 3 năm 2011 Toán
Quãng đường
*LuyÖn tËp
B i 1 à :
Tãm t¾t: mét ca n« ®i:
v = 15,2km/giê
t = 3 giê
s = ? km
Bµi gi¶i
Qu·ng ®êng ca n« ®i trong
3 giê lµ:
15,2 x 3 = 45,6 (km) §¸p sè: 45,6 km
Trang 7Thứ ba ngày 15 thỏng 3 năm 2011 Toỏn
Quóng đường
*Luyện tập
B i 2 à :
Tóm tắt: Xe đạp đi : v = 12,6km/giờ
t = 15 phút
s = ? …
Bài giải 15phút = giờ = 0,25 giờ Quãng đường của người đó đi được là:
12,6 x 0,25 = 3,15 (km)
1 4
Trang 8Thứ ba ngày 15 thỏng 3 năm 2011 Toỏn
Quóng đường
Túm tắt:
40,5
km/ giờ
? km
* Dựa vào tóm tắt hãy đặt một
bài toán và gải bài toán đó.