Hãy cho nhận xét và đưa ra thêm các cách giải khác cũng như hệ thống các bài tập tương tự để vận dụng.
Trang 1Các cách giải một bài toán trong đề thi đại học khối B năm 2013 – 2014
Nung hỗn hợp gồm 0,12 mol Al và 0,04 mol Fe3O4 một thời gian, thu được hỗn hợp rắn X Hòa tan hoàn toàn X trong dd HCl dư thu được 0,15 mol khí H2 và m gam muối Giá trị của m là:
Các cách giải:
Cách 1: Ta có: số mol e do Al nhường là: 0,12×3 = 0,36 mol e
=> số mol điện tích (+) do Fe tạo ra trong dd sau khi nhận e là: 0,32 – 0,06 = 0,26 mol(+) Vậy tổng số mol điện tích dương trong dung dịch (do nhôm và sắt tạo ra) là:
0,12×3 + 0,26 = 0,62 mol(+)
Cách 2 8Al + 3Fe 3 O 4
0
t
Ban đầu : 0,12 0,04
Pư: 8a 3a 9a 4a
Sau pư : 0,12-8a 0,04-3a 9a 4a
Bảo toàn e : 3.(0,12-8a) + 2×9a = 2×0,15 => a = 0,01
Cách 3
O H mol 0,15 muôi m(g)
Fe
O
Al
O
Fe
X
O
Fe
mol
0,04
Al
mol
0,12
2 2 HCl
3
4du
3
du
t
3
d u
o
Bảo toàn nguyên tố oxi và hidro:
n H2O = n (O)trong Fe3O4 = 0,04×4 = 0,16 mol
Cách 4: Trong 0,04 mol Fe3O4 có 0,16 mol O
2-Số mol Cl- trong muối sắt = 2 lần số mol O2- = 2×0,16 = 0,32 mol
Số mol Cl- trong muối nhôm = 2 lần số mol H2 thoát ra = 2×0,15 = 0,3 mol
Trên đây là 4 cách giải có thể để tham khảo Hãy cho nhận xét và đưa ra thêm các cách giải khác cũng như hệ thống các bài tập tương tự để vận dụng
1