Bóng đèn này mắc nối tiếp với một biến trở và chúng được mắc vào HĐT U = 12V như sơ đồ hình bên.. a Phải điều chỉnh biến trở có trị số điện trở R2 là bao nhiêu để bóng đèn sáng bình thườ
Trang 1BÀI TẬP VẬN DỤNG ĐỊNH LUẬT ÔM VÀ CÔNG
THỨC TÍNH ĐIỆN TRỞ CỦA DÂY DẪN
C
12V
N
+
-R1 R2
A
B
Trang 2Bài 1 Một sợi dây bằng
nicrom dài 30m, tiết diện
0,3mm2 được mắc vào
HĐT 220V Tính cường
độ dòng điện chạy trong
dây dẫn này
Tóm tắt: l = 30m; S = 0,3.10-6m2 U=220V I = ?
10 3 , 0
30 10
1 ,
S
l
Tính cường độ dòng điện chạy trong dây dẫn:
-Tính điện trở của dây dẫn:
A R
U
110
220
Đáp số: 2A
Giải bài 1
Trang 3Bài 2 Một bóng đèn khi sáng bình
thường có điện trở là R1=7,5 ôm và
cường độ dòng điện chạy qua đèn
khi đó là I = 0,6A Bóng đèn này
mắc nối tiếp với một biến trở và
chúng được mắc vào HĐT U = 12V
như sơ đồ hình bên
a) Phải điều chỉnh biến trở có trị số
điện trở R2 là bao nhiêu để bóng
đèn sáng bình thường ?
b) Biến trở này có trị số lớn nhất là
Rb= 30 ôm với cuộn dây dẫn làm
bằng nikêlin có tiết diện S = 1mm 2
Tính chiều dài l của dây dẫn dùng
làm biến trở này
U
Trang 4-Giải bài 2
U
-Tóm tắt: R1= 7,5 ôm ;
I=0,6A U = 12V
a) R2 = ? ; b) l= ?
a) + Điện trở tương đương
của mạch điện là:
+ Tính R2: R = R1+ R2 nên
R2 = R-R1 = 20-7,5 = 12,5
ôm
6 , 0
12
I
U
R b) Tính chiều dài của dây dẫn dùng làm biến trở:
m
S
R l
S
l
10 40 , 0
10 1 30
.
6
6
Đáp số: a) 12,5 ôm b) 75m
Trang 5Giải bài 2
U
-Tóm tắt: R1= 7,5 ôm ; I =
0,6A U = 12V
a) R2 = ? ; b) l= ?
a) + Điện trở tương đương
của mạch điện là:
+ Tính R2: R = R1+ R2 nên
R2 = R-R1 = 20-7,5 = 12,5
ôm
6 , 0
12
I
U
Đáp số: a) 12,5 ôm b) 75m
Uđèn= I.R1 = 0,6.7,5 = 4,5V
Ub = U-Uđèn = 12-4,5 = 7,5V
Rb = Ub/I= 7,5/0,6 = 12,5 ôm
Trang 6Bài 3 Một bóng đèn có điện trở
R1=600 ôm được mắc song song
với bóng đèn thứ hai có điện trở
R2=900 ôm vào HĐT U=220V như
sơ đồ hình bên Dây nối từ M tới A
và từ N tới B là dây đồng, có chiều
dài tổng cộng là l=200m và có tiết
diện S = 0,2mm2 Bỏ qua điện trở
của dây nối từ hai bóng đèn tới A
và B
a) Tính điện trở của đoạn mạch
MN
b) Tính HĐT đặt vào hai đầu mỗi
bóng đèn
A
+
B
R2
Trang 7Tóm tắt: R1=600 ôm ; R2=900 ôm
U=220V; l=200m ; S = 0,2mm2
Giải bài 3
a) R MN.= ?
b) UĐèn= ?
A
+
B
R2
a) Tính R MN.
- Tính R 12.
900 600
900 600
2 1
2 1 12
R R
R R
R
10 2 , 0
200 10
7 ,
S
l
R
- Tính R dây.
R MN=R12+Rdây=360+17=377.
b) UĐèn= ?
- Cường độ dòng điện chạy trong mạch chính là:
A R
U
377
220
- HĐT đặt vào mỗi đèn là :
V U
Đáp số: a) 377 ôm ; b) U1=U2=210V
Trang 8Tóm tắt: R1=600 ôm ; R2=900 ôm
U=220V; l=200m ; S = 0,2mm2
a) R MN.= ?
b) UĐèn= ?
A
+
B
R2
Cách giải khác câu b
V R
I
Ud d 0 , 58 17 10
- HĐT đặt trên đường trên Rdây là:
b) UĐèn= ?
- Cường độ mạch chính là:
A R
U
377
220
- HĐT đặt vào mỗi đèn là :
V U
U1 2 0 , 58 360 210
Đáp số: a) 377 ôm b) U1=U2=210V
A R
U
377
220
- Cường độ mạch chính là:
- HĐT đặt vào mỗi đèn là :
V U
U
Trang 9DẶN DÒ
- Về nhà xem kỹ lại bài giải.
- Làm bài tập 11 trang 17-18 SBT
Trang 10Cám ơn các em?
6V
K
U
M
N
+
-R1 R2
Trang 11• Nhân bài giảng thứ 145 đưa lên thư viện Violet, tác giả (Nguyễn Văn Yên) có mấy lời gửi quí thầy (cô) như sau:
+ Cám ơn sự quan tâm (tải về) và những ý kiến đóng góp đối với bài giảng của thầy (cô) Việc đó có tác dụng như
là những “hiệu ứng” nối tiếp cho các bài sau của tác giả.
+ Để tiện cho các thầy (cô) tìm bài, TG giới thiệu có một số trang có sắp xếp thứ tự VL9 như http://violet.vn/yuio
http://dungkhanh70.violet.vn http://dinhtrien1957.vioet.vn … + Thầy (cô) có ý kiến gì đóng góp có thể vào Website:
http://violet.vn/yuio
Chúc các thầy (cô) mạnh khoẻ-trí tuệ-phát triển
Trang 12điện trở mầu sau
của cùng tác giả
Vạch phân cách