1. Trang chủ
  2. » Khoa Học Tự Nhiên

BÀI TẬP TÍNH TƯƠNG ĐỐI CỦA CHUYỂN ĐỘNG - TỔNG HỢP VẬN TỐC doc

4 1,4K 3

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Tiêu đề Bài Tập Tính Tương Đối Của Chuyển Động - Tổng Hợp Vận Tốc
Trường học Trường Đại Học
Chuyên ngành Vật lý
Thể loại Bài tập
Định dạng
Số trang 4
Dung lượng 152,73 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Tiết Bài tập 07 BÀI TẬP TÍNH TƯƠNG ĐỐI CỦA CHUYỂN ĐỘNG - TỔNG HỢP VẬN TỐC I / Mục tiêu :  Hiểu được chuyển động có tính tương đối, các đại lượng động học như độ dời, vận tốc cũng c

Trang 1

Tiết Bài tập 07

BÀI TẬP TÍNH TƯƠNG ĐỐI

CỦA CHUYỂN ĐỘNG - TỔNG HỢP VẬN

TỐC

I / Mục tiêu :

 Hiểu được chuyển động có tính tương đối, các đại lượng động học như độ dời,

vận tốc cũng có tính tương đối

 Hiểu rõ các khái niệm độ dời kéo theo, công thức hợp vận tốc và áp dụng giải

các bài toán đơn giản

II / Tổ chức hoạt động dạy học :

1 / Phần giải các bài tập

Phần làm việc của Giáo Viên Phần ghi chép của học sinh

Bài 1/46 SGK : Một chiếc thuyền chuyển động ngược dòng với vận tốc 14 km/h so với mặt nước Nước chảy với tốc độ

9 km/h so với bờ Hỏi vận tốc của thuyền so với bờ? Một em

bé đi từ đầu thuyền đến cuối thuyền với vận tốc 6 km/h so với thuyền Hỏi vận tốc của em bé so với bờ

Trang 2

Bài làm:

Gọi : v

t/s : là vận tốc của thuyền so với sông

v

s/b : là vận tốc của sông so với bờ

v

t/b : là vận tốc của thuyền so với bờ

v

bé/t : là vận tốc của bé so với thuyền

v

bé/b :là vận tốc cùa bé so với bờ

Chọn : Chiều dương là chiều chuyển động của thuyền so với sông

 Vận tốc của thuyền so với bờ:

v

tb = v

ts + v sb

Độ lớn :

vtb = -vts + vsb = -14 + 9 = -5 ( km/h)

Vậy so với bờ thuyền chuyển động với vận tốc 5 km/h, thuyền chuyển động ngược chiều với dòng sông

 Vận tốc của bé so với bờ:

v

bé/b = v

bé/t + v t/b

Độ lớn :

vbé/b = vbé/b –vt/b = 6 – 5 =1 (km/h)

Vậy so với bờ bé chuyển động 1 km/h cùng chiều với

Trang 3

dòng sông

BÀI 3/46 SGK : Một xuồng máy dự định mở máy cho xuồng chạy ngang con sông Nhưng do nước chảy nên xuồng sang đến bờ bên kia tại một địa điểm cách bến dự định 180 m và mất một phút Xác định vận tốc của xuồng so với sông

Bài giải

Gọi:

Vts là vận tốc của thuyền so với sông

Vtb là vận tốc của thuyền so với bờ

Vsb là vận tốc của sông so với bờ

Xét  vuông ABC  AC2 = AB2+AC2 = 2402+1802 = 90000

 AC = 300m

Vận tốc của thuyền so với bờ :

Vtb =

Δt

AC

=

60

300

= 5m/s

Ta có:cos =

tb

ts V

V Vts = Vtb.cos

Mặt khác : cos =

AC AB

= 0,8 Vts = 5.0,8 = 4 m/s

Trang 4

  

Ngày đăng: 09/08/2014, 15:21

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w