Cô cạn dung dịch X thu được m gam muối khan.. Thể tích dung dịch HCl 2M vừa đủ để phản ứng hết với Y là A.
Trang 1Cách giải một số câu trong đề thi khối A năm 2011
Câu 29 mã đề 263: Cho 11,36 gam hỗn hợp A gồm Fe, FeO, Fe2O3 và Fe3O4 phản ứng hoàn toàn với dung dịch HNO3 loãng (dư), thu được 1,344 lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc) và dung dịch X
Cô cạn dung dịch X thu được m gam muối khan Giá trị của m là
A 38,72 B 35,50 C 49,09 D 34,36
Giải:
Cách 1: qui đổi hỗn hợp A thành Fe và Fe2O3
Fe + 4HNO3 Fe(NO3)3 + NO + 2H2O
3,36 (g)
Fe2O3 + 6HNO3 2Fe(NO3)3 + 3H2O
8 (g)
Tổng số mol Fe(NO3)3 là 0,06 + 0,1 = 0,16 (mol)
Khối lượng muối khan Fe(NO3)3 là 242 x 0,16 = 38,72 (gam) chọn A
Cách 2: trong PTHH số mol nguyên tử được bảo toàn, khối lượng các chất được bảo toàn
(Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4) + HNO3 Fe(NO3)3 + NO + H2O
3x + 0,06 (mol) x (mol) 0,06 (mol) 1,5x + 0,03 (mol) 11,36 + (3x + 0,06).63 = 242x + 30.0,06 + (1,5x + 0,03).18
giải pt trên x = 0,16 (mol) Khối lượng muối khan Fe(NO3)3 là 242 x 0,16 = 38,72 (gam) chọn A
Câu 4 mã đề 263: Để hoà tan hoàn toàn 2,32 gam hỗn hợp gồm FeO, Fe3O4 và Fe2O3 (trong đó số mol FeO bằng số mol Fe2O3), cần dùng vừa đủ V lít dung dịch HCl 1M Giá trị của V là
A 0,23 B 0,18 C 0,08 D 0,16
Giải:
Cách 1: Theo b ài
3
2O Fe FeO n
4
Fe3O4 + 8HCl 2FeCl3 + FeCl2 + 4H2O (mol) 0,01 0,08
Vậy giá trị của V là 0,08 : 1 = 0,08 (lít) chọn C
Cách 2: FeO (x mol), Fe2O3 (x mol), Fe3O4 (y mol)
Theo bài 72x + 160x + 232y = 232(x + y) = 2,32 x + y = 0,01
Số mol nguyên tử oxi n O 4(xy) = 0,04
Bản chất của p/ư oxit kim loại + axit là 2H+ + O2- = H2O
(mol) 0,08 0,04
Vậy giá trị của V là 0,08 : 1 = 0,08 (lít) chọn C
Câu 7 mã đề 263: Cho 2,13 gam hỗn hợp X gồm 3 kim loại Mg, Cu và Al ở dạng bột tác dụng hoàn toàn
với oxi thu được hỗn hợp Y gồm các oxit có khối lượng 3,33 gam Thể tích dung dịch HCl 2M vừa đủ
để phản ứng hết với Y là
A 57ml B 50ml C 75ml D 90ml
Giải:
Số mol nguyên tử oxi 0,075( )
16
13 , 2 33 , 3
mol
Bản chất của p/ư oxit kim loại + axit là 2H+ + O2- = H2O (mol) 0,15 0,075
2
1000 15 , 0
ml