1. Trang chủ
  2. » Khoa Học Tự Nhiên

Giáo án Hóa Học lớp 8: TÍNH THEO PHƯƠNG TRÌNH HÓA HỌC ( TIẾP) pptx

5 974 0
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 5
Dung lượng 157,6 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

TÍNH THEO PHƯƠNG TRÌNH HÓA HỌC TIẾP I.. Mục tiêu: 1.Kiến thức: Học sinh biết được - Cách tính thể tích ở ĐKTC hoặc khối lượng , lượng chất của các chất trong phản ứng 2.Kỹ năng: - Ti

Trang 1

TÍNH THEO PHƯƠNG TRÌNH HÓA HỌC ( TIẾP)

I Mục tiêu:

1.Kiến thức: Học sinh biết được

- Cách tính thể tích ở ĐKTC hoặc khối lượng , lượng chất của các chất trong phản ứng

2.Kỹ năng:

- Tiếp tục rèn luyện kỹ năng lập PTHH và kỹ năng tính toán theo PTHH

3.Thái độ:

- Giáo dục lòng yêu môn học, ý thức bảo vệ môi trường

II Chuẩn bị:

- Bảng phụ, bảng nhóm, bút dạ

III Định hướng phương pháp:

- Hoạt động nhóm, quan sát, hoạt động cá nhân

IV Tiến trình dạy học:

A.Kiểm tra bài cũ:

1 Hãy nêu các bước làm bài toán theo PTHH

2 Làm bài tập 1b SGK

B Bài mới:

Hoạt động 1: Tính thể tích chất khí tham gia và tạo thành :

Trang 2

? Nhắc lại công thức chuyển đổi giữa

lượng chất và thể tích?

? Muốn tính thể tích cuae một chất khí ở

ĐKTC áp dụng công thức nào?

GV: yêu cầu HS tóm tắt đề bài

HS lần lượt giải từng bước

- HS 1: chuyển đổi số liệu

- HS 2: Viết PTHH

- HS 3: rút tỷ lệ theo PT tính số mol O2

và P2O5

- Hãy tính V O2 ĐKTC

mP 2 O 5

Bài tập 1:

Tính thể tích khí O2(ĐKTC) cần đung

để đôt cháy hết 3,1g P Biết sơ đồ phản ứng:

P + O2 P2O5

Tính khối lượng hợp chất tạo thành sau phản ứng

Tóm tắt đề: mP = 3,1g Tính VO 2 (ĐKTC) = ?

m P 2 O 5 = ? Giải: nP = 3,1 : 31 = 0,1 mol PTHH

4P + 3O2 t 2P2O5

4 mol 3 mol 2 mol 0,1 x y

x = 0,125 mol

y = 0,05 mol

VO 2 (ĐKTC) = 0,125 22,4 = 2,8l

C Củng cố - luyện tập:

Trang 3

1 Bài tập: Cho sơ đồ phản ứng

CH4 + O2 CO2 + H2O

Đốt cháy hoàn toàn 1,12l CH4 Tính thể

tích khí O2 cần dùng và tính thể tích khí

CO2 tạo thành(ĐKTC)

Gọi HS tóm tắt đề

Hs lên bảng làm bài tập

GV: Sửa lại nếu có

? Muốn xác định được kim loại R cần

phải xác định được cái gì? áp dụng công

thức nào?

? dựa vào đâu để tính nR

Bài tập 1:

Tóm tắt đề: V CH4 = 1,12 l Tính VO 2= ?

V CO 2 = ? Giải: n CH4 = 1,12 : 22,4 = 0,5 mol PTHH

CH4 + 2O2 CO2 + H2O

1 mol 2 mol 1 mol 0,05 x y

x = 0,05 2 = 0,1 mol

y = 0,05 1 = 0,05 mol

Bài tập 2: Biết rằng 2,3 g một kim loại

R (I) tác dụng vừa đủ với 1,12l khí clo

ở ĐKTC theo sơ đồ phản ứng

R + Cl RCl

a Xác định tên kim loại trên

Trang 4

GV: Gọi HS lên bảng làm bài

HS làm bài GV sửa sai nếu có

b Tính khối lượng hợp chất tạo thành Giải:

PTHH: 2R + Cl 2 RCl

2 mol 1mol 2 mol

x 0,05 y

x = 2 0,05 = 0,1 mol

y = 0,05 2 = 0,1 mol

MR = 2,3 : 0,1 = 23g Vậy kim loại đó là natri: Na

b 2Na + Cl2 2 NaCl Theo PT n NaCl = 2nCl 2

nNaCl = 2 0,05 = 0,1mol

mNaCl = 0,1 58,5 = 5,58g

BTVN: 1a, 2 ,3 4, 5

Ngày đăng: 07/08/2014, 07:21

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm