Câu 3: Một dây dẫn tiết diện đều có điện trở R.. Nếu cắt đôi dây dẫn đó thì điện trở tương đương mới là bao nhiêu.. Câu 4: Em hãy biểu diễn các lực khi một xe đi trên 1 chiếc cầu.. Tại
Trang 1R Đ2
V
Đ1
Đề thi học sinh giỏi lớp 9 môn Vật lý năm học 2009-2010
Đề số 24
Câu 1: Lúc 7h một ôtô đi từ A đến B với vận tốc 50km/h Được 30 phút dừng 30 phút rồi
tiếp tục đi với vận tốc cũ
Lúc 8 h ô tô thứ 2 cũng đi từ A đuổi theo xe thứ nhất với vận tốc là 75km/h
a.Vẽ đồ thị 2 chuyển động trên một hệ toạ độ S(km) và t(h)
b.Xác định nơi 2 xe gặp nhau
c.Nghiệm lại bằng phương pháp đại số
Câu 2: Một ấm nhôm có khối lượng 300g chứa 1 lít nước Tính nhiệt cần thiết để đun
nước từ 200C đến 1000C
Câu 3: Một dây dẫn tiết diện đều có điện trở R Nếu cắt đôi dây dẫn đó thì điện trở tương
đương mới là bao nhiêu
Câu 4: Em hãy biểu diễn các lực khi một xe đi trên 1 chiếc cầu Tại sao người ta lại xây
dựng cầu hình cong
Câu 5: Cho sơ đồ mạch điện như hình vẽ
Đ1(6V-12W) R=6 Khi mắc vào nguồn điện thì Đ1, Đ2 sáng bình thường và vôn kế chỉ 12V
a.Tính hiệu điện thế của nguồn
b.Tính dòng điện chạy qua R, Đ1, Đ2
c.Tính công suất của Đ2
d.Tính công tiêu thụ trên toàn mạch
Câu 6: Vì sao người ta lại xây dựng đường dây 500Kv Bắc Nam mà không thay bằng các
đường dây khác có hiệu điện thế nhỏ hơn?
Hướng dẫn chấm môn lý
Trang 2Câu 1: Theo đề bài
Xe đi với vận tốc 50km/h được
2
1
h
nghỉ lại
2
1
h (KH)
0.25đ
Xe 2 sau 1 giờ đi với vận tốc
V2=75km/h
0.25đ Thì 2 xe gặp nhau tại B
B cách O là 75 km và sau thờigian 2
giờ
0.5đ
c
50(t-2
1
Câu 2: (3đ) ấm có khối lượng m=0.3kg thu được nhiệt Q1 0.5đ
Làm ấm nóng từ 250C –1000C
Vậy Q=Q1 +Q2 = 0.3.880(100-25) + 2.400.1(100-25) 1đ
Vậy Nhiệt lượng cần thiết để đun ấm nước từ 200C lên 1000C 0.5đ
Cắt thành 2 phần, mỗi phần có điện trở là
2
R
Khi mắc song song
Rtđ=
R R
R
4 2
1
2
1
Câu 4: Lực tác dụng lên cầu là:
P
F
( là góc nghiêng của cầu)
Câu 5:
50
25 K
A
0 0.5 1 2
Trang 3a.UAB=UAC+UCB 0.25đ
b.Dòng điện qua R1
IR=
6
6
R
U AC
Đèn sáng bình thường nên IĐ1 =
§1
§
U
P1
= 6
R
Dòng điện chạy qua Đ2 là IĐ2=IR + IĐ1=2+1=3(A) 0.5đ
Câu 6:
Từ công thức P=U.I=
R
U2
0.75đ
P tỉ lệ thuận với bình phương hiệu điện thế V 0.75d
Do đó dù chi phí cao nhưng người ta vẫn xây dựng đường dây 500KV 0.5đ