Dung dịch kiềm tác dụng với este nên ñể loại axit dư trong trường hợp này người ta dùng Na2CO3.
Trang 1http://ebook.here.vn – Download Tài liệu – ðề thi miễn phí
ðÁP ÁN VÀ HƯỚNG DẪN GIẢI ðỀ 017
PHẦN CHUNG: (44 câu – từ câu 1 ñến câu 44)
2ZX –NX = 33 NX = 61 Cấu hình electron của Ag : 1s22s22p63s23p63d104s24p64d105s1, Ag chỉ có 1 electron ở lớp ngoài cùng nên kết luận C sai
4 B nX : nNO = 1 : 1 ⇒ X có hoá trị III ⇒ Chọn B
53 Ba2+ + SO24− → BaSO4
0,1 mol 0,1 mol 0,1 mol
2
o
Fe O
0,1mol 0,2 mol
Chất rắn thu ñược gồm BaSO4, Fe2O3 :
m = 0,1.233 + 0,1.160 = 39,3 (g)
8 B (1) R + H2O → ROH + 1
2H2
2
(1) ⇒ nR = 0,2 mol ⇒ MR = 4, 6 1
0, 2
−
9 A
2 3 t
Fe O2 3
32
160
= = ⇒ ∑mFe trong hỗn hợp ban ñầu = 0,2.2.56 = 22,4 (g)
nO trong lượng Fe3O4 : 28,8 22, 4
0, 4 (mol) 16
−
= Vậy, Fe O
3 4 ban ®Çu
0, 4
4
mFe (ñơn chất) = 28,8 –0,1.232 = 5,6 (gam)
%mFe = 5, 6
10 A Fe + 4HNO3 → Fe(NO3)3 + NO + 2H2O
∑hệ số cân bằng = 1+ 4+ 1+ 1+2 = 9
15 A Mhçn hîp X =1,5.16 = 24 ⇒ trong hỗn hợp X phải có CH4
22 A.Phân tử khối gần ñúng của X : 2.32.100 40000
23 A.Phân tử khối của một ñơn phân : 102000
68
1500 = ⇒ CT phù hợp của monome là C5H8
29.C.MX = 2.29 = 58 g.mol–1
Trang 2http://ebook.here.vn – Download Tài liệu – ðề thi miễn phí
nC : nH : nO = 54, 54 9, 09 36,37
12 1 16 = 2 : 4 : 1 CTPT của X có dạng (C2H4O)n X ñơn chức, tác dụng với NaOH, không tác dụng với Na ⇒ X là este ñơn chức nên n = 2
CTPT : C4H8O2 ⇒ RCOOR’
nX = 8,8
0,1(mol)
(1) RCOOR’ + NaOH → RCOONa + R’OH
(1) ⇒ nRCOONa = nX = 0,1 mol ⇒ MRCOONa = 9, 6 1
96 (g.mol ) 0,1
−
Vậy, R = 96 – 67 = 29 ⇒ R : –C2H5
CTCT ñúng của X : CH3–CH2–COO–CH3
32 A
nX = O2 0, 064
32
0, 002
−
38 A Fe →+HCl H2(không tác dụng với dung dịch Pb(NO3)2
FeS →+HCl H S2 →+Pb(NO )3 2 PbS ↓
nFeS = nPbS = 0,1 mol ⇒ mFeS = 0,1.88 = 8,8 (gam)
2
2,8
22, 4
Fe
1, 4
+
39 D nX : nNaOH = 1 : 1 ⇒ X có nhóm –COOH
nX : nHCl = 1 : 2⇒ X có 2 nhóm –NH2
CT X : (H2N)2RCOOH
(1) (H2N)2RCOOH + NaOH → (H2N)2RCOONa + H2O
0,1
−
43 C Dung dịch kiềm tác dụng với este nên ñể loại axit dư trong trường hợp này người ta dùng
Na2CO3
44 A 2CH4 →LÝ thuyÕt (C H Cl)2 3 n
2 22,4 cm3 62, 5 kg
CH4
V cần dùng trên lí thuyết : 6,0928 m3
Hiệu suất chung : 0,15 0,95.0,9 = 0,1285 = 12,825%
Vậy, VKhí thiên nhiên cần dùng = 6, 0928.100.100 3
50 cm
Phần dành cho thí sinh chương trình không phân ban
48 C Mdx = 5,207.29 = 151 g.mol–1 → X chỉ chứa 1 nguyên tử Br
CxHy →C Hx y 1− Br⇒ 1
C Hx y
Trang 3http://ebook.here.vn – Download Tài liệu – ðề thi miễn phí
ðÁP ÁN ðỀ 017
C C D B B B C B A A A D B C A C C A B D
21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40
D A A D B D B C C D C A C D B A B A D A