CaCl2 không tạo kết tủa với HCO3− trong X.
Trang 1đÁP ÁN VÀ HƯỚNG DẪN GIẢI đỀ 018
PHẦN CHUNG: (44 câu Ờ từ câu 1 ựến câu 44)
1 A V1ngt Zn = 4 3 4 8 3 24 3
DZn =
24
3
24 3
65.1, 6605.10
9, 812 g / cm
−
tinhthe Zn
9,812.72,5
100
6 D CaCl2 không tạo kết tủa với HCO3− trong X
Nếu dùng Ca(OH)2 thì : Ca2+ + OHỜ +
3 HCO− → CaCO3↓ + H2O
a mol a mol
Ca2+ + CO32− → CaCO3↓
b mol b mol Vậy, ở TN1,
3 CaCO
n ↓ =b mol ⇒ Vậy, ở TN2,
3 CaCO
7 A Cứ 1 mol ROH chuyển thành 1 mol RCl , khối lượng tăng 35,5 Ờ 17 = 18,5 gam
Vậy tổng số mol NaOH , KOH trong 3,04 gam hỗn hợp =
5 , 18
04 , 3 15 ,
= 0,06 mol
Lập hệ phương trình: x + y = 0,06 , 40 x + 56 y = 3,04 ⇒ x = 0,02, y = 0,04
11 B
o
+
28 20
0, 5 mol
16
−
=
(1) Mg + 2HCl → MgCl2 + H2 ⇒
21.C đó là các tripeptit GỜGỜA AỜGỜG AỜAỜG GỜAỜG GỜAỜA AỜ
GỜA
200.9, 2
100
2
V cần lấy : 200 Ờ 18,4 = 181,6
ml
28 C
CH3ỜCH2ỜCH2ỜCH2ỜCOOH ; CH3Ờ
3
CH
| CH
−CH2ỜCOOH ; CH3ỜCH2Ờ
3
CH
| CH
−COOH ; (CH3)3CỜ
COOH
34 A (1) 2KMnO4 + 16HCl → 2KCl + 2MnCl2 + 5Cl2 + 8H2O
(1) → KMnO Cl
KMnO4
37 C X phải có NH4+ và HSO hoẳc SO4− 24-⇒ chọn C
38 A nNO = 2,24 : 22,4 = 0,1 mol ; nFedư = 0,6 : 56 = 0,1 mol
Fe + 4HNO3 → Fe(NO3)3 + NO + H2O (1)
0,1 mol 0,1 mol 0,1 mol
Fe + 2Fe(NO3)2 → 3Fe(NO3)3 (2)
0,05 mol 0,1 mol 0,15 mol
Trang 2nFeban ñầu = 0,1 + 0,05 + 0,1 = 0,25 (mol) ⇒ Fe(NO )
3 2
n = 0,15 mol ⇒ Fe(NO )
3 2
m = 180.0,15 = 27 (gam)
39 A RCOOH + KOH → RCOOK + H2O
nKOH cần dùng = 14.7
1, 75 (mili mol)
56 = ⇒ Vdd KOH = 1, 75.1000
17,5 ml
42 A nX :nBr2= 0,1 : 0,3.1 = 1 : 3 ⇒ X có 3 liên kết π CxHy + 3Br2 → CxHyBr6
%mBr = 60.80
+ + ⇒ 12 x + y = 52 ⇒ x = 4 ; y = 4
X phải có nối ba ñầu mạch ⇒ CTPT phù hợp : CH2=CH–C≡CH
43.C 2ROH → ROR + H2O ⇒ Y 3 7
X
+
+ ROH là ancol bậc 1 theo giả thiết ⇒ chọn : CH3–CH2–CH2OH
44.A C3H7Cl KOH / C H OH2 5
0 t
→C3H8 →+Br2 C3H6Br2
2 cÇn dïng 3 6 3 7Cl
15, 7
78, 5
PHẦN RIÊNG (thí sinh chỉ ñược làm một trong hai phần: phần I hoặc phần II)
Phần I: dành cho thí sinh chương trình phân ban (6 câu- từ câu 45 ñến câu 50)
49 A Al O
2 3
0, 4683
3
Phần II: dành cho thí sinh chương trình không phân ban (6 câu-từ câu 51 ñến câu 56)
51 C nAl(OH)3 = 7, 8 : 78 = 0,1mol< 0,2 mol NaAlO2
HCl + NaOH → NaCl + H2O (1) 0,2 mol 0,2 mol
Trường hợp (1) : HCl thiếu
HCl + NaAlO2 + H2O → NaCl + Al(OH)3↓ (2)
npư 0,1 mol 0,1 mol < 0,2 mol 0,1 mol
nHCl cần dùng = 0,2 + 0,1 = 0,3 (mol) ⇒ VHCl cần = 300 mL
Trường hợp (2) HCl + NaAlO2 + H2O → NaCl + Al(OH)3 (2)
0,2 mol 0,2 mol 0,2 mol Al(OH)3 + 3HCl → AlCl3 + 3H2O (3) 0,1 mol 0,3 mol
nHCl cần dùng = 0,2 + 0,2 + 0,3 = 0,7 mol ⇒ Vdd HCl = 700mL
52 D Al + NaOH + H2O → NaAlO2 + 3 2
H
2 (1)
Al2O3 + 2NaOH → 2NaAlO2 + H2O (2)
y mol 2y mol {27x 102 y 21 x 0, 4 nH2 0, 6 mol ;VH (®ktc)2 13, 44 L
53 A Zn + 2AgNO3 → Zn(NO3)2 + 2Ag↓ (1)
c
2 c
Zn + Cu(NO3)2 → Zn(NO3)2 + 2Cu↓ (2)
b b
Trang 3a = b + c
2 ⇒ Phản ứng (1,2) xảy ra, Zn và 2 muối tác dụng vừa ñủ nên Y có 2 kim loại Ag, Cu ; X có 1
muối Zn(NO3)2
54 D CnH2n +H O2 → CnH2n+1OH
%mO = 16
+ ⇒ n = 5 ; Chọn penten–2
ðÁP ÁN ðỀ 018
21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40