1. Trang chủ
  2. » Khoa Học Tự Nhiên

Vật lý lớp 9 - BÀI TẬP VỀ CÔNG SUẤT ĐIỆN VÀ ĐIÊN NĂNG SỬ DỤNG doc

9 13K 16
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Tiêu đề Bài Tập Về Công Suất Điện Và Điện Năng Sử Dụng
Trường học Trường Trung Học Cơ Sở
Chuyên ngành Vật lý
Thể loại Bài tập
Định dạng
Số trang 9
Dung lượng 203,72 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

BÀI TẬP VỀ CÔNG SUẤT ĐIỆN VÀ ĐIÊN NĂNG SỬ DỤNG I- MỤC TIÊU: 1- Kiến thức: - Giải được ccs bài tập tính công suất điện và điện năng tiêu thụ đối với các dụng cụ điện mắc nối tiếp và mắ

Trang 1

BÀI TẬP VỀ CÔNG SUẤT ĐIỆN

VÀ ĐIÊN NĂNG SỬ DỤNG

I- MỤC TIÊU:

1- Kiến thức:

- Giải được ccs bài tập tính công suất điện và điện năng tiêu thụ đối với

các dụng cụ điện mắc nối tiếp và mắc song song

2- Kỹ năng:

- Giải BT vật lý theo đúng các bước giải

- Rèn kỹ năng phân tích, so sánh, tổng hợp thông tin

- Kỹ năng giải bài tập định lượng

3- Thái độ:

- Cẩn thận, trung thực, tuân thủ quy cách làm việc

II- CHUẨN BỊ:

- Phiếu học tập hoặc trình bày lên bảng phụ

III- TỔ CHỨC HOẠT ĐỘNG DẠY – HỌC:

Hoạt động 1: Kiểm tra bài cũ < 5 phút >

Trang 2

- Kiểm tra bài cũ:

+ Gọi HS1: Gọi 2 Hs lên bảng

viết công thức tính công suất điện

và diẹn năng tiêu thụ

+ Yêu cầu các Hs ở dưới lớp nhận

xét từng câu trả lời của bạn mình

+ Gv chốt lại câu trả lời, ghi điểm

cho Hs

- Hs lên bảng, Hs dưới lớp nhận xét câu trả lời của bạn mình

Hoạt động 2: Giải bài tập 1 < 12 phút >

- Gọi 1 Hs đọc đề bài bài 1

- Gọi 1 Hs tóm tắt đề bài

- Gv hướng dẫn Hs cách quy

đổi đơn vị

- Yêu cầu Hs tự lực giải các

phần của bài tập

- Gv lưu ý cách sử dụng dơn vị

trong các công thức

- Hs đọc đề bài bài 1

- Hs tóm tắt đề bài

- Hs làm bài tập vào giấy nháp theo sự hướng dẫn của Gv

Cá nhân Hs tóm tắt vào vở và giải bài tập 1.Có thể là:

Tóm tắt:

 Cho: U = 220V

Trang 3

- Yêu cầu Hs chữa bài tập vào

vở (nếu chưa làm được)

I = 341mA = 0,341A

t = 4x30(h)

* Tìm: a) R = ? (Ω) ; P = ? (W) b) A = ? (J) = ? (số)

Giải:

a) Giá trị điện trở của đèn là:

R = U/I = 220/0,341≈ 645(Ω)

Áp dụng công thức: P = U.I = 220.0,431 ≈ 75(W)

Vậy công suất của bóng đèn là 75W

b) Điện năng tiêu thụ của bóng

đèn là:

A = P.t = 75.4.30.3600 = 32408640(J)

hay A ≈ 9kW.h = 9 (số)

Vậy diện năng tuêu thụ của bóng dèn trong 1 tháng là 9 số

Trang 4

Hoạt động 3: Giải bài tập 2 < 12 phút >

- Gọi một Hs đọc đề bài tập 2

- Yêu cầu cá nhân Hs tóm tắt, tự

lực giải bài 2 (có thể tham

khảo gợi ý cách giải trong

SGK) theo đúng các bước giải

- Hs đọc đề bài bài tập 2

- Hs tóm tắt, giải bài tập 2

Có thể giải như sau:

Bài 2:

Tóm tắt:

* Cho: UĐ = 6V

P Đ = 4,5W

U = 9V

t = 10 ph

* Tìm: a) IA = ?(A) b)Rb = ? (Ω) ; P b = ? (W) c) Ab = ? (J) ; A = ? (J)

Giải:

a) Đèn sáng bình thường do đó:

IĐ = P Đ/ UĐ = 4,5/6 = 0,75A

Vì (A) nt Rb nt Đ:  IĐ = IA = Ib

= 0,75A b)Ub = U – UĐ = 9 – 6 = 3(V)

Trang 5

- Gọi Hs khác nêu nhận xét

- Yêu cầu Hs hoàn thành vở

ghi nếu giải bị sai

- Yêu cầu Hs nêu cách giải

khác

Rb = Ub/Ib = 3/0,75 = 4(Ω)

P b = Ub.Ib = 3.0,75 = 2,25(W) c) Công của dòng điện sản ra trong

10 phút:

Ab = P b.t = 2,25.10.60 = 1350(J)

A = U.I.t = 0,75.9.10.60 = 4050(J)

- Hs nêu nhận xét về bài làm của bạn

- Hs hoàn thành bài giải vào vở (nếu giải sai)

- Hs nêu cách giải khác

Hoạt động 4: Giải bài tập 3 < 12 phút >

- Gọi một Hs đọc đề bài tập 3

- Yêu cầu cá nhân Hs tóm tắt,

giải bài 3 (có thể tham khảo

gợi ý cách giải trong SGK)

theo đúng các bước giải

- Hs đọc đề bài bài tập 3

- Hs tóm tắt, giải bài tập 3

Có thể giải như sau:

Bài 3:

Tóm tắt:

Trang 6

* Cho: UĐ = 220V

P Đ = 100W

UBL = 220V

P BL = 1000W

U = 220V

* Tìm: a) Vẽ sơ đồ mạch điện; Rtđ

= ?(Ω) b) A = ?(J) = ?(kW.h)

Giải:

a) Vì đèn và bàn là có cùng HĐT định mức bằng HĐT ở ổ lấy điện,

do đó để cả hai hoạt dộng bình thường thù trong mạch điện đèn

và bàn là phải mắc song song

Ta có:

RĐ = U2Đ/ P Đ = 2202/100 = 484(Ω)

RBL= U2BL/ P BL = 2202/1000 = 48,4(Ω)

Diện trở tương đương của đoạn

Trang 7

- Gọi một Hs lên sửa bài tập

phần a

- Nếu còn đủ thời gian thì chó

Hs làm phần b

- Yêu cầu Hs chữa bài tập vào

vở

- Gọi Hs khác nêu nhận xét

- Yêu cầu Hs hoàn thành vở

ghi nếu giải bị sai

- Yêu cầu Hs nêu cách giải

khác

mạch là:

Rtđ = (RĐ RBL)/( RĐ + RBL)

= 484.48,4/(484 + 48,4) = 44(Ω) b)Vì đèn và bàn là mắc song song vào HĐT 220V bằng HDT định mức, do đó công suất tiêu thụ của dèn và bàn là bằng công suất định mức ghi trên chúng

 Công suất tiêu thụ iện của đoạn mạch là:

P = P Đ + P BL = 100 + 1000 = 1100(W) = 1,1(kW)

A = P.t = 1,1.1 = 1,1kW.h hay A = 3.600.000(J)

- Hs lên bảng sửa các phần của bài tập 3 theo yêu cầu của Gv

- Hs nêu nhận xét về bài làm của bạn

Trang 8

- Hs hoàn thành bài giải vào vở (nếu giải sai)

- Hs nêu cách giải khác

Hoạt động 4: Củng cố – Hướng dẫn về nhà < 4 phút >

- Nhấn mạnh các điểm lưu ý khi

làm bài tập về công và công

suất điện

- Gv: Về nhà làm bầi tập bài

14(SBT)

- Chuẩn bị mẫu báo cáo thí

nghiệm (trang 43 – SGK) ra

vở, trả lời câu hỏi phần 1

- Hs lưu ý đến những dặn dò của Gv

Rút kinh nghiệm sau

bài dạy

Xác nhận của

tổ trưởng tổ chuyên

môn

Xác nhận của BGH

Trang 9



Ngày đăng: 07/07/2014, 20:21

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w