TỔNG KẾT CHƯƠNG I : ĐIỆN HỌC I/ Mục tiêu: 1.Kiến thức: Tự ôn tập và tự kiểm tra những yêu cầu về kiến thức và kỹ năng của toàn bộ chương I.. 2.Kỹ năng: Vận dụng được những kiến thức v
Trang 1TỔNG KẾT CHƯƠNG I : ĐIỆN HỌC
I/ Mục tiêu:
1.Kiến thức: Tự ôn tập và tự kiểm tra những yêu cầu về kiến thức và kỹ
năng của toàn bộ chương I
2.Kỹ năng: Vận dụng được những kiến thức và kỹ năng để giải các BT
trong chương I
3.Thái độ: tích cực học tập
II/ Chuẩn bị:
III/ Giảng dạy :
1 Ổn định lớp :
2 Kiểm tra :
4 Bi mới:
Nội dung ghi bảng Trợ gip của GV Hoạt động của HS I/Tự kiểm tra :(10PH)
( Đọc và trả lời câu hỏi từ
111/sgk)
-Kiểm tra việc chuẩn bị trả lời phần
tự kiểm tra để phát hiện những kiến thức và kỹ năng mà
- Từng HS trình by
cu trả lời đ chuẩn bị đ/v mỗi câu của phần tự kiểm tra
- Phát biểu trước
Trang 2II/ Vận dụng (30PH)
12 C
13 B
14 D
15 A 16D 17…
18.b A(220V-1000W)
R= ?
c l = 2m
d = 1,10.10-6m
d= ?
Giải:
b Điện trở của ấm khi hoạt
động bình thường:
R =
P
U2
=
1000
2202
= 48,4()
c Tiết diện của dây điện trở:
HS chưa vững
- Gọi HS trình by trước cả lớp câu trả lời đ chuẩn bị của phần tự kiểm tra
- Cho cả lớp nhận
xt
- Gv khẳng định câu trả lời cần có
- Đề nghị HS làm nhanh các câu 12;13;14 và 15
- Đề nghị HS giải tiếp câu 18 HSKh &
giỏi:
- Yu cầu HS trình by
lớp về câu trả lời cần đạt được đối với mỗi câu của phần tự kiểm tra
- Lm từng cu theo
yu cầu của gv v thuyết minh cch lm từng cu ấy
- Tìm hiểu cu 18
HS kh giỏi: Tự giải
Ring HS TB & yếu
gv h/d cu a trả lời miệng, cu b, c trình
by vo vở
Trang 3Từ: R =
S l
S =
R
l
=
4 , 48
2 10 10 ,
= 0,045.10-6 (m2)
= 0.045mm2
Đường kính tiết diện:
Từ: S = (
2
d
)2.3,14
d =
14
,
3
.
4 S
=
14 , 3
045 , 0 4
d = 0,24(mm)
19.B( 220V- 1000W)
U= 220V
V= 2lm=2kg
t1=25oC; t2 = 100oC
H=85%
a) C= 4200J/Kg.K
t= ?
b) 4l/ngày ; 700đ/KW.h
T= ?
lời giải trn bảng trong khi cc HS khc giải tại chỗ
Cho HS nhận xt cch giải của bạn
gv khẳng định lời giải đúng cần có
-Tìm hiểu đề bài
Trang 4c) Gập đôi dây
U = 220V ; V = 2l
t = ?(sơi)
Giải:
a) Nhiệt lượng cần cung
cấp để đun sôi nước là:
Qi= mc ( t2-t1)= 2.4200.75
= 630 000(J)
Nhiệt lượng mà nước toả ra:
Q = Qi/H
=630000/0,85=741176,5(J)
Vì U=Uđm P = P đm= 1000W
Thời gian đun sôi nước là:
T= Q/ P =
741176,5/1000=741(s)
b)Điện năng tiêu thụ trong 1
tháng:
A = Q.2.30=741176.2.30
= 44470590 = 21,35KW.h
-Cho cả lớp tìm hiểu
đề câu 19
-Cho HS kh – giỏi
tự giải
Cả lớp nhận xt cch giải
Gv khẳng định kết quả
-Riêng HS TB &
yếu gv hướng dẫn
cụ thể
câu 19
Tóm tắt đề -HS kh- giỏi tự giải
Theo di v nhận
xt bi giải của bạn trn bảng sữa sai sĩt
- HS TB &yếu giải dưới sự hướng dẫn của
GV
Trang 5Tiền điện phải trả :
T= 12,35.700 =8645(đ)
b) điện trở của bếp khi gập
đôi dây giảm đi 4 lần
Cơng suất của bếp P =U2/R
tăng lên 4 lần
Thời gian đun sôi nước t’=Q/ P
giảm đi 4 lần:
t’= t/4= 741/4=
185(s)=3ph5giy
5 Củng cố v hướng dẫn tự học(1PH)
a Củng cố: Gio vin hệ thống lại tồn bộ bi vừa ơn
Trang 6b Hướng dẫn tự học :
* Bi vừa học: Học ơn kiến thức cũ v tự trả lời lại cc cu từ 111 Giải BT 16, 17, 20 SGK/55,56
*Bi sắp học: "Nam chm vĩnh cửu"
- Câu hỏi soạn bài: Nêu cấu tạo và đặc điểm của NC vĩnh cửu IV/ Bổ sung :