1. Trang chủ
  2. » Khoa Học Tự Nhiên

Giáo án Vật lý lớp 9 - TỔNG KẾT CHƯƠNG I : ĐIỆN HỌC docx

6 3,6K 4
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 6
Dung lượng 141,98 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

TỔNG KẾT CHƯƠNG I : ĐIỆN HỌC I/ Mục tiu: 1.Kiến thức: Tự ơn tập v tự kiểm tra những yu cầu về kiến thức v kỹ năng của toàn bộ chương I.. 2.Kỹ năng: Vận dụng được những kiến thức và kỹ

Trang 1

TỔNG KẾT CHƯƠNG I : ĐIỆN HỌC

I/ Mục tiu:

1.Kiến thức: Tự ơn tập v tự kiểm tra những yu cầu về kiến thức v kỹ

năng của toàn bộ chương I

2.Kỹ năng: Vận dụng được những kiến thức và kỹ năng để giải các BT

trong chương I

3.Thái độ: tích cực học tập

II/ Chuẩn bị:

III/ Giảng dạy :

1 Ổn định lớp : 1ph

2 Kiểm tra : khơng

4 Bi mới:

HS I/Tự kiểm tra :(10PH)

( Đọc và trả lời câu hỏi từ

111/sgk)

-Kiểm tra việc

chuẩn bị trả lời

phần tự kiểm tra

để phát hiện

- Từng HS trình

by cu trả lời đ

chuẩn bị đ/v mỗi

câu của phần tự

Trang 2

II/ Vận dụng (30PH)

12 C

13 B

14 D

15 A 16D 17…

18

Giải:

b Điện trở của ấm khi hoạt động

bình thường:

R =

P

U2

=

1000

2202

= 48,4()

c Tiết diện của dây điện trở:

Từ: R = 

S l

 S = 

R

l

=

4 , 48

2 10 10 ,

những kiến thức

và kỹ năng mà

HS chưa vững

- Gọi HS trình by

trước cả lớp câu

trả lời đ chuẩn bị

của phần tự kiểm

tra

- Cho cả lớp

nhận xt

- Gv khẳng định

câu trả lời cần

- Đề nghị HS làm

nhanh các câu

12;13;14 và 15

kiểm tra

- Phát biểu trước

lớp về câu trả lời

cần đạt được đối

với mỗi câu của

phần tự kiểm tra

- Lm từng cu theo

yu cầu của gv v

thuyết minh cch

lm từng cu ấy

- Tìm hiểu cu 18

 HS kh giỏi:

Tự giải

Ring HS TB &

yếu gv h/d cu a

Trang 3

= 0,045.10-6 (m2)

= 0.045mm2

Đường kính tiết diện:

Từ: S = (

2

d

)2.3,14

 d =

14

,

3

.

4 S

=

14 , 3

045 , 0 4

d = 0,24(mm)

19.( 220V- 1000W) U= 220V

V= 2lm=2kg

t1=25oC; t2 = 100oC

H=85% C= 4200J/Kg.K

t= ?

a) 4l/ngày ; 700đ/KW.h

T= ?

b) Gập đôi dây

U = 220V ; V = 2l

t = ?(sơi)

Giải:

- Đề nghị HS giải

tiếp câu 18

HSKhá & giỏi:

- Yu cầu HS

trình by lời giải

trn bảng trong

khi cc HS khc

giải tại chỗ

 Cho HS nhận

xt cch giải của

bạn  gv khẳng

định lời giải

đúng cần có

trả lời miệng, cu

b, c trình by vo

vở

Trang 4

a) Nhiệt lượng cần cung cấp để

đun sôi nước là:

Qi= mc ( t2-t1)= 2.4200.75

= 630 000(J)

Nhiệt lượng mà nước toả ra:

Q = Qi/H

=630000/0,85=741176,5(J)

Vì U=Uđm  P = P đm= 1000W

Thời gian đun sôi nước là:

T= Q/ P =

741176,5/1000=741(s)

b)Điện năng tiêu thụ trong 1 tháng:

A = Q.2.30=741176.2.30

= 44470590 = 21,35KW.h

Tiền điện phải trả :

T= 12,35.700 =8645(đ)

b) điện trở của bếp khi gập đôi

-Cho cả lớp tìm

hiểu đề câu 19

-Cho HS kh –

giỏi tự giải

 Cả lớp nhận

xt cch giải

 Gv khẳng

định kết quả

-Tìm hiểu đề bài

câu 19

 Tóm tắt đề

-HS kh- giỏi tự

giải

 Theo di v

nhận xt bi giải

của bạn trn bảng

 sữa sai sĩt

- HS TB &yếu

giải dưới sự

hướng dẫn

của GV

Trang 5

dây giảm đi 4 lần

Cơng suất của bếp P =U2/R

tăng lên 4 lần

Thời gian đun sôi nước t’=Q/ P

giảm đi 4 lần:

t’= t/4= 741/4=

185(s)=3ph5giy

5 Củng cố v hướng dẫn tự

học(1PH)

a Củng cố: Gio vin hệ thống lại

tồn bộ bi vừa ơn

b Hướng dẫn tự học :

* Bi vừa học: Học ơn kiến

thức cũ v tự trả lời lại cc cu từ

111

Giải BT 16, 17, 20

SGK/55,56

-Riêng HS TB &

yếu gv hướng

dẫn cụ thể

Trang 6

Tiết sau kiểm tra 1 tiết

Ngày đăng: 07/07/2014, 20:21

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm