Phần 1 : Tổng Quan.
◦ Nối quận 1 và quận 2 Sài Gòn
◦ Tọa độ : 10°N 106°E vệ tinh ViNasat cung
cấp
◦ Chi phí : 67,055 tỉ Yên tương đương
13857.644.608.695,65 VNĐ
Trang 7 Tại sao cần phải thông gió?
Nếu không thông gió, ta có thể gặp các trường hợp:
- Ô nhiễm gấp 1000 lần so với môi trường xung quanh.
- Bụi mịn , khí thải C02.
- Bệnh về hô hấp.
- Không khí trong hầm có thể tích khoảng 450.000m3.
Trang 8Phần 2 Phương pháp tính toán
Phương án tính nhiệt thừa
Phân bố đầy xe ô tô, phân bố đầy xe máy Với tốc độ xe
Trang 9Phương án tính C02
Tính nồng độ C02 dựa trên tỉ lệ CO2 nhà sản xuát
công bố
Có tỉ lệ CO2 ngoài trời là 400ppm (phần triệu)
Tỉ lệ co2 yêu cầu trong hầm là 0.5% tương đường
5mg/lít kk
Tính được lưu lượng khử khí độc
Trang 12+ Số xe theo hàng ngang: 2 xe (2 làn ô tô).
Tổng xe ô tô trong hầm:2 1090,87 2 146
Trang 14b) Tính toán lưu lượng không khí khử
nhiệt thừa:
từ xe
Trang 15v v
v v
o r
Trang 16- Vận tốc được phép lưu thông trong
hầm:
+ Ô tô : 60km/h + Xe máy: 40 km/h
Nhiệt lượng toả ra từ xe (Q)
- Thời gian ô tô đi hết chiều dài hầm: 1090,87 65,45
Trang 17Q th =132.106 galon=46332 k J/ k g J
Trang 19Q th =132.106 galon=46332 k J/ k g J
Trang 21Nhiệt lượng tỏa ra từ thiết bị chiếu sáng
- Ta chọn bóng đèn cao áp công suất 300W.Khoảng cách giữa 2 bóng là 5 m /bóng ,từ đó số bóng trong hầm là:
n = (1090,87 / 5 ).2 = 436 bóng
- Nhiệt lượng tỏa ra:
Q bóngđèn = 300 436 = 130800 W = 130,8 kW
Trang 22Nhiệt lượng tỏa ra từ người:
- Số người tham gia giao thông trên xe máy là 2,trên xe ô tô
là 7 người
- Số người tham gia giao thông là
7.146 + 445.2 = 1912 người
Nhiệt lượng trung bình tỏa ra trên 1 người là 100 W.
-Tổng nhiệt lượng tỏa ra do người là:
Trang 23Qthừa =
= 191,2 + 130,8 + 5422,852 + 1721,446 = 7440,498 kW = 26785791 kJ/h
Tổng nhiệt thừa
Lưu lượng thể tích không khí để xử lý nhiệt thừa là
Ln = Qthừa / = 26785791 / 9
= 2976199 kg/h = 2.587.999m3/h
Với: khối lượng riêng trung bình của không khí = 1,15 kg/m 3
Trang 24c) Tính toán lưu lượng không khí
Trang 25- Lượng CO2 cho phép theo tiêu chuẩn về vệ sinh công
nghiệp của Liên Xô (cũ): 0,5%, tương đương 5g/m 3
3
5 0, 4 4, 6 /
y y g m
Trang 26Lượng phát thải của các hãng ô tô:
Trang 27•Lượng CO 2 phát thải của xe ô tô:
- Lượng CO2 phát thải của 1 xe ô tô: 163g/km (theo BBC
News, số li u năm 2005, tra theo xe của hãng Toyota)ệ
Trang 28•Lượng CO 2 phát thải của xe máy:
- Lượng CO2 phát thải của 1 xe ô tô: 43,97 g/km (theo tạp chí
khoa học và công ngh Vi t Nam ệ ệ http://vjs.ac.vn/ )
Lưu lượng không khí khử khí CO2:
3 0
431233 / 4,6
ôtô xm k
Trang 29Tính toán chọn quạt
- Lưu lượng thể tích không khí để xử lý nhiệt thừa là:
Trang 3030
Trang 32• Lưu lượng gió tối thiểu: G = 332 m 3 /s
• Tốc độ gió tối thiểu: V = 30 m/s
Tổng lưu lượng gió tối đa do quạt cung cấp
G = 470 2 = 940 m 3 /s = 3.384.000 m 3 /h
L n = 2.587.999m 3 /h
Trang 33Tài liệu tham khảo:
Slide bài giảng của TS.Hà Anh Tùng
QCVN 02:2009/BXD Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia số liệu điều kiện tự nhiên
Tài liệu của trung tâm quản lý đường hầm-Sở Giao Thông Vận Tải
Nhiên liệu và môi chất chuyên dụng của
PGS.TS :Nguyễn Văn Nhận
Thông tư Quy định quy chuẩn về xe ô tô sản xuất ,lắp ráp và nhập khẩu mới của Bộ Công Thương
Đồ án tốt nghiệp của Nguyễn Hồng Thanh
Các trang web : google.com; vnexpress…
Trang 34Cảm ơn thầy và các bạn đã lắng nghe
nhóm Thông Không Thoát