- Giup học sinh nắm vưng kiến thức của chương các định luật bảo tồn.. - Rèn luyện kĩ năng ghi nhớ, giải bài tập cho học sinh.. H Hoạt động 1 Ơn tạp củng cố kiến thức.. Hoạt động 2 Giai b
Trang 1Tiết 48 Ơn tập chuong
I MỤC TIÊU
1 Kiến thức
- Giup học sinh nắm vưng kiến thức của chương các định luật bảo tồn
2 Kĩ năng
- Rèn luyện kĩ năng ghi nhớ, giải bài tập cho học sinh
3 Thái độ
- Học sinh yêu thích mơn học
II CHUẨN BỊ
1 Giao viên - Chuẩn bị bài tập đặc trưng
2 Học sinh - Ơn tập kiến thưc trong chương
III TIẾN TRÌNH LÊN LỚP
H Hoạt động 1 Ơn tạp củng cố kiến thức
Hoạt động 2 Giai bài tạp vận dụng
Hoạt động của giáo
viên
Hoạt động của học sinh Nội dung cơ bản
một lực khơng đổi nằm ngang, một xe đang đứng yên sẽ chuyển động thẳng
Trang 2nhanh dần đều đi hết quãng đường s = 5m đạt vận tốc v
= 4m/s Xác định công và công suất trung bình của lực, biết rằng khối lượng xe
m = 500kg, hệ số ma sát giữa bánh xe và mặt đường nằm ngang μ =0,01 Lấy g = 10m/s2
Giải
- Các lực tác dụng lên xe là:
F; Fms; N; P
- Theo định luật II Niu tơn:
a m P N F
F ms
Trên Ox: F – Fms =
s
v m
2
2
ms F
F
s
v m
2
2
- Công của trọng lực:
Trang 3A = F.s = (F ms+
s
v m
2 ).s
A = 4250J
- Công suất trung bình của
xe là:
+ Ta có: v =a.t t =
a
v
=
t
A
5 , 2
4250
Bài 6: Một vật có khối
lượng 10 kg, lấy g = 10 m/s2
a/ Tính thế năng của vật tại
A cách mặt đất 3m về phía trên và tại đáy giếng cách mặt đất 5m với gốc thế năng tại mặt đất
b/ Nếu lấy mốc thế năng tại đáy giếng, hãy tính lại kết quả câu trên
c/ Tính công của trọng lực
Trang 4khi vật chuyển từ đáy giếng lên độ cao 3m so với mặt đất Nhận xét kết quả thu được
Giải
Lấy gốc thế năng tại mặt đất
h = 0
a/ + Tại độ cao h1 = 3m
Wt1 = mgh1 = 60J + Tại mặt đất h2 = 0
Wt2 = mgh2 = 0
+ Tại đáy giếng h3 = -3m
Wt3 = mgh3 = - 100J b/ Lấy mốc thế năng tại đáy
giếng
+ Tại độ cao 3m so mặt đất
h1 = 8m
Wt1 = mgh1 = 160J + Tại mặt đất h2 = 5m
Wt2 = mgh2 = 100 J
Trang 5+ Tại đáy giếng h3 = 0
Wt3 = mgh3 = 0
c/ Công của trọng lực khi vật chuyển từ đáy giếng lên
độ cao 3m so với mặt đất
A31 = Wt3 – Wt1
+ Khi lấy mốc thế năng tại
mặt đất
A31 = Wt3 – Wt1 = -100 – 60
= -160J
+Khi lấy mốc thế năng đáy
giếng
A31 = Wt3 – Wt1 = 0 – 160 =
-160J
Bài 7: Một vật có khối
lượng 3 kg được đặt ở vị trí trong trọng trường và có thế năng tại đó Wt1 = 500J Thả vật rơi tự do đến mặt đất có
Trang 6thế năng Wt1 = -900J
a/ Hỏi vật đã rơi từ độ cao nào so với mặt đất
b/ Xác định vị trí ứng với mức không của thế năng đã chọn
c/ Tìm vận tốc của vật khi vật qua vị trí này
Giải
- Chọn chiều dương có trục
Oz hướng lên
Ta có:
Wt1 – Wt2
= 500 – (- 900) = 1400J
= mgz1 + mgz2 = 1400J
Vậy z1 + z2 = 1400 47,6
3.9,8 m
Vậy vật rơi từ độ cao 47,6m b/ Tại vị trí ứng với mức không của thế năng z = 0
- Thế năng tại vị trí z1
Trang 7Wt1 = mgz1 1
500 17 3.9,8
Vậy vị trí ban đầu cao hơn mốc thế năng đã chọn
là 17m c/ Vận tốc tại vị trí z = 0
Ta cĩ: v2 – v02 = 2gz1
v 2gz1 18,25 /m s
Hoạt động 3 Củng cố- giao nhiệm vụ về nhà
Yêu cầu học sinh làm bài trong sbt