Thư viện tài liệu học tập, tham khảo online lớn nhất Trang chủ https //tailieu com/ | Email info@tailieu com | https //www facebook com/KhoDeThiTaiLieuCom Bộ 16 bài tập trắc nghiệm Oxi Ozon có đáp án[.]
Trang 1Bộ 16 bài tập trắc nghiệm: Oxi - Ozon có đáp án và lời giải chi tiết
Câu 1: Nguyên tố oxi có số hiệu nguyên tử là 8 Vị trí của oxi trong bảng tuần
hoàn các nguyên tố hóa học là
A chu kì 3, nhóm VIA
B chu kì 2, nhóm VIA
C chu kì 3, nhóm IVA
D chu kì 2, nhóm IVA
Đáp án: B
Câu 2: Tính chất hóa học đặc trưng của nguyên tố oxi là
A tính oxi hóa mạnh
B tính khử mạnh
C tính oxi hóa yếu
D vừa có tính oxi hóa, vừa có tính khử
Đáp án: A
Câu 3: Trong phòng thí nghiệm, người ta điều chế oxi bằng cách
A điện phân nước
D chưng cất phân đoạn không khí lỏng
Đáp án: C
Câu 4: Dãy gồm các chất đều tác dụng được với oxi là
Trang 2B Al, P, Cl2, CO
C Au, C, S, CO
Đáp án: A
Câu 5: Ở nhiệt độ thường
Đáp án: A
Câu 6: Phương trình hóa học nào sau đây sai?
Đáp án: A
Câu 7: Cặp chất nào sau đây không tác dụng được với nhau?
Đáp án: D
Trang 3Câu 8: Ứng dụng nào sau đây không phải của ozon?
A Khử trùng nước sinh hoạt
B Chữa sâu răng
C Tẩy trắng tinh bột, dầu ăn
D Điều chế oxi trong phòng thí nghiệm
Đáp án: D
Câu 9: Trái cây được bảo quản lâu hơn trong môi trường vô trùng Trong thực tế,
người ta sử dụng nước ozon để bảo quản trái cây Ứng dụng trên dựa vào tính chất nào sau đây?
A Ozon trơ về mặt hóa học
B Ozon là chất khí có mùi đặc trưng
C Ozon là chất có tính oxi hóa mạnh
D Ozon không tác dụng được với nước
Đáp án: C
Câu 10: Phát biểu nào sau đây sai?
A Khí oxi không màu, không mùi, nặng hơn không khí
B Khí ozon màu xanh nhạt, có mùi đặc trưng
C Ozon là một dạng thù hình của oxi, có tính oxi hóa mạnh hơn oxi
D Ozon và oxi đều được dùng để khử trùng nước sinh hoạt
Đáp án: D
Câu 11: Đốt cháy hoàn toàn 17,4 gam hỗn hợp Mg và Al trong khí oxi (dư) thu
được 30,2 gam hỗn hợp oxit Thể tích khí oxi (đktc) đã tham gia phản ứng là
A 17,92 lít B 8,96 lít C 11,20 lít D 4,48 lít
Trang 4Đáp án: B
⇒ V = 0,4 22,4 = 8,96 (lít)
A Al B Fe C Cu D Ca
Đáp án: C
Bảo toàn electron ⇒ 32/X.n = 0,25.4 ⇒ X = 32n ⇒ n = 2; X = 64 (Cu)
của V là
A 2,24 B 1,12 C 4,48 D 8,96
Đáp án: A
⇒ V = 0,1.22,4 = 2,24 (lít)
và đun hỗn hợp đến phản ứng hoàn toàn, thu được chất rắn cân nặng 152 gam Khối lượng KCl trong 197 gam X là
A 74,50 gam B 13,75 gam C 122,50 gam D 37,25 gam
Đáp án: A
Trang 5⇒ mKCl = 197 – 1.122,5 = 74,5 (gam)
cháy hoàn toàn a mol khí CO cần 1 mol X Giá trị của a là
A 1,0 B 2,0 C 2,4 D 2,6
Đáp án: C
Câu 16: Đốt cháy hoàn toàn 3,6 gam kim loại M (có hóa trị II không đổi trong hợp
thể tích hỗn hợp khí đã phản ứng là 2,8 lít (đktc) Kim loại M là
A Be B Cu C Ca D Mg
Đáp án: D
Bảo toàn electron: