HƯỚNG NGHIỆP (T6) Xác định kế hoạch kinh doanh I Mục tiêu bàI học 1 Kiến thức Xác định được kế hoạch kinh doanh cho hộ gia đình và doanh nghiệp phù hợp với từng khả năng nhất định Hoạch toán được chi[.]
Trang 1HƯỚNG NGHIỆP (T6) Xác định kế hoạch kinh doanh
I Mục tiêu bàI học:
1 Kiến thức:
- Xác định được kế hoạch kinh doanh cho hộ gia đình và doanh nghiệp phù hợp
với từng khả năng nhất định
- Hoạch toán được chi phí và thu nhập cho 1 doanh nghiệp kinh doanh thương mại,
dịch vụ
2 Kĩ năng:
- Vận dụng được lý thuyết về lập kế hoạch kinh doanh để lập được kế hoạch
bán hàng, mua hàng từ đó có cáckĩ năng lao động
3.Thái độ, ý thức:
- Có ý thức tổ chức kỉ luật
II chuẩn bị thực hành
- Đọc kĩ bài trong SGK
- Chuẩn bị một vài ví dụ phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương và trình độ
của HS
- Chuẩn bị về dụng cụ
III Tiến trình bài giảng
1 ổn định tổ chức lớp (1’)
2 Kiểm tra bài cũ (2’)
CH: Hãy nêu các bước cơ bản của việc tổ chức hoạt động kinh doanh?Cho ví dụ
GV: Nhận xét
3 Giảng bài mới GV đặt vấn đề vào bài mới.
HĐ1: Xác định kế hoạch kinh doanh.(16’) Xác định kế hoạch kinh doanh cho hộ gia
Trang 2GV: Yêu cầu HS đọc mục I SGK và phân
tích kế hoạch kinh doanh qua vớ dụ SGK
GV: Nhận xét đánh giá
Hỏi: Nếu tính theo mức bán hàng là
7000đ/suất thì tổng doanh thu là bao nhiêu?
GV nhận xét
GV: Cho HS đọc mục II SGK và yêu cầu trả
lời các câu hỏi của mục II
GV: Nhận xét, bổ sung
đình.
Đại diện nhóm trình bày
Doanh thu bán hàng:
Sáng 100 x 5000 = 500.000đ Trưa 200 x 5000 = 1000.000đ Giải khát 100 x 3000 = 300.000đ Tổng doanh thu = 1.800.000đ Xác định chi phí trả công = 180.000đ Nhu cầu vốn kinh doanh = 900.000
Kế hoạch kinh doanh cho hộ gia đình có vốn kinh doanh nhỏ.
Chi phí đầu tư thấp.
Hiệu quả kinh doanh đạt lợi nhuận thấp 900.000đ
II Xác đinh kế hoạch kinh doanh cho doanh nghiệp
Tổng mức bán hàng: 109.000.000đ + Thị trường địa phương: 60.000.000đ + Thị trường khác: 49.000.000đ
Tổng giá trị mua hàng:
+ Hàng A CS1: 12.000.000đ CS2: 8.000.000đ + Hàng B CS1 = CS2 = 7.000.000đ + Hàng C CS1: 15.200.000đ
CS2: 11.400.000đ CS3: 11.400.000đ
Trang 3Hỏi: Hãy rút ra nhận xét về kế hoạch kinh
doanh của doanh nghiệp trên?
Tổng chi phí : 99.000.000đ Lợi nhuận : 10.000.000đ
HĐ2: Hạch toán hiệu quả kinh tế.(20’)
GV: Cho HS đọc mục III SGK
Hỏi: Hãy xác định doanh thu bán hàng, tổng
doanh thu bán hàng?
GV: Yêu cầu HS đọc mục IV
Hỏi: Hãy xác định và hạch toán hiệu quả
kinh doanh của doanh nghiệp từ đó rút ra các
nhận xét
GV: Tổng kết nhận xét
III Hoạch toán hiệu quả kinh tế.
HS: Thảo luận nhóm trình bày…
1 Doanh thu bán hàng 1.800.000đ Chi phí mua hàng = 1.270.000đ Trả công lao động = 180.000đ Chi phí khác = 100.000đ Tổng chi phí = 1.550.000đ Lợi nhuận = 250.000đ
2 Tổng doanh thu bán hàng = 546.000.000đ Mặt hàng A = 114.000.000đ
Mặt hàng B = 432.000.000đ Tổng chi phí kinh doanh = 498.000.000đ + Mua hàng = 456.000.000đ
Lợi nhuận = 42.000.000đ
IV Hạch toán hiệu quả kinh doanh của doanh nghiệp sản xuất.
Tổng doanh thu ( năm ) 34,8 tỉ đồng + Sản phẩm A = 7,2 tỉ đồng
+ Sản phẩm B = 18 tỉ đồng + Sản phẩm C = 9,6 tỉ đồng Chi phí sản xuất ( năm ) 28,32 tỉ đồng + Sản phẩm A = 5,76 tỉ
+ Sản phẩm B = 14,4 tỉ + Sản phẩm C = 8,16 tỉ
Trang 4Lợi nhuận + Thu nhập của doanh nghiệp = 6,48 tỉ + Tiền lương = 1,944 tỉ
+ Nộp thuế = 1,296 tỉ + Lợi nhuận = 3,24 tỉ
4 Củng cố(4’)
- Nhận xét đánh giá kết quả từng nhóm
5 Hướng dẫn về nhà(2’)
- Chuẩn bị nội dung ôn tập học kì
* rút kinh nghiệm
………