30 bài tập trắc nghiệm Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ (có đáp án) Bài 1 Hiđrocacbon X có 83,33% khối lượng Cacbon Số đồng phân cấu tạo của X là A 4 B 3 C 2 D 1 Lời giải X là hiđrocacbon => X chỉ chứa[.]
Trang 130 bài tập trắc nghiệm Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ (có đáp án)
Bài 1: Hiđrocacbon X có 83,33% khối lượng Cacbon Số đồng phân cấu tạo của X là:
A 4
B 3
C 2
D 1
Lời giải
X là hiđrocacbon => X chỉ chứa C và H
Gọi CTPT của X có dạng CxHy (y ≤ 2x + 2)
=> %mH = 100% - %mC = 100% - 83,33% = 16,67%
=> x : y =
=> CTPT của X có dạng: (C5H12)n hay C5nH12n
Vì y ≤ 2x + 2 => 12n ≤ 5n + 7 => n ≤ 1 => n = 1
=> CTPT của X là C5H12
Ta có: ∆ = = 0 => C5H12 là hiđrocacbon no, mạch hở
Các CTCT của X là:
Trang 2Đáp án cần chọn là:B
Bài 2: Phân tử hợp chất hữu cơ A có 2 nguyên tố Đốt cháy hoàn toàn 3 gam chất A thu được 5,4 gam nước Biết khối lượng mol của A là 30 gam Công thức phân tử của A là
A C2H6
B C3H8
C C2H4
D CH3
Lời giải
Hợp chất hữu có A có 2 nguyên tố, khi đốt cháy thu được nước => A chứa C và H
nH = 2.nH2O = 0,6 mol
Vì A chỉ chứa C và H => mA = mC + mH = 3 - 0,6 = 2,4 gam
=> nC = = 0,2 mol
=> nC : nH = 0,2 : 0,6 = 1 : 3
Trang 3=> Công thức đơn giản nhất của A là (CH3)n
M = 30 => n = 2
=> CTPT của A là C2H6
Đáp án cần chọn là:A
Bài 3: Vitamin A là một chất dinh dưỡng thiết yếu cho con người Trong thực phẩm, vitamin A tồn tại ở dạng chính là retinol (chứa C, H, O) trong đó thành phần % khối lượng H và O tương ứng là 10,49% và 5,594% Biết CTPT của retinol là:
A C18H30O
B C22H26O
C C21H18O
D C20H30O
Lời giải
Vì A chỉ chứa C, H và O
=> %mC = 100% - %mH - %mO = 100% - 10,49% - 5,594% = 83,916%
=> x : y : z =
= 6,993 : 10,49 : 0,349 = 20 : 30 : 1
Vì renitol chứa một nguyên tử O => z = 1
=> x = 20 và y = 30
=> CTPT của retinol là C20H30O
Đáp án cần chọn là:D
Trang 4Bài 4: Một hợp chất hữu cơ Y khi đốt cháy hoàn toàn thu được CO2 và H2O có số mol bằng nhau Đồng thời số mol oxi tối thiểu cần dùng bằng 4 lần số mol của Y Biết trong
Y chỉ chứa 1 nguyên tử O Công thức phân tử của Y là
A C2H6O
B C4H8O
C C3H6O
D C3H8O
Lời giải
Gọi CTPT của Y có dạng CxHyO
Vì đầu bài chỉ cho các tỉ lệ, không cho số mol cụ thể => giả sử đốt cháy 1 mol Y
Phản ứng thu được số mol CO2 và H2O bằng nhau => x = (1)
Số mol oxi cần dùng bằng 4 lần số mol của Y => =4 (2)
Thay (1) vào (2) ta có: = 4 => 1,5y – 1 = 8 => y = 6
Thay y = 6 vào (1) => x = 3
=> CTPT của Y là C3H6O
Đáp án cần chọn là:C
Trang 5Bài 5: Đốt cháy hoàn toàn 0,42 gam hợp chất hữu cơ X rồi dẫn toàn bộ sản phẩm cháy (chỉ gồm CO2 và H2O) lần lượt qua bình (1) đựng H2SO4 đặc dư, bình (2) đựng dung dịch KOH dư Kết thúc thí nghiệm thấy khối lượng bình (1) và bình (2) tăng lần lượt là 0,54 gam và 1,32 gam Biết rằng 0,42 gam X chiếm thể tích hơi bằng thể tích của 0,192 gam O2 ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất Công thức phân tử của X là
A C5H10O
B C5H10
C C4H6O
D C3H2O2
Lời giải
Cho hỗn hợp sản phẩm qua bình (1) đựng H2SO4 đặc, dư => H2O bị giữ lại
=>mH2O = 0,54 gam => nH2O = 0,03 mol => nH (trong X) = 2.nH2O = 0,06
Cho qua bình (2) đựng KOH dư => CO2 bị giữ lại
=>mCO2 = 1,32 gam => nCO2 = 0,03 mol => nC = nCO2 = 0,03
Vì đốt cháy X chỉ thu được CO2 và H2O => X gồm C, H và có thể có O
Ta có: mC + mH = 0,03.12 + 0,06 = 0,42 = mX
=> trong X không chứa O
=> nC : nH = 0,03 : 0,06 = 1 : 2
=> CTĐGN của X là CH2 => CTPT của X có dạng (CH2)n
0,42 gam X chiếm thể tích hơi bằng thể tích của 0,192 gam O2
=> nX =
Trang 6=> MX = 70 => 14n = 70 => n = 5
=> CTPT X là C5H10
Đáp án cần chọn là:B
Bài 6: Có bao nhiêu CTPT hợp chất hữu cơ X (chứa C, H, O) có tỉ khối hơi so với
H2 bằng 30?
A 1
B 3
C 2
D 4
Lời giải
Tỉ khối hơi so với H2 bằng 30 => M = 30.2 = 60
Gọi CTPT của X có dạng CxHyOz
=> M = 12x + y + 16z = 60 (1)
=> 16z < 60 => z < < 3,75
TH1: z = 1, thay vào (1) => 12x + y = 44 (2)
+) x = 1, thay vào (2) => y = 44 – 12 = 32 (loại)
+) x = 2, thay vào (2) => y = 44 – 12.2 = 20 (loại)
Trang 7+) x = 3, thay vào (2) => y = 8 (thỏa mãn X là C3H8O)
TH2: z = 2, thay vào (1) => 12x + y = 28 (3)
+) x = 1 => y = 28 – 12 = 16 (loại)
+) x = 2 => y = 28 – 12.2 = 4 (thỏa mãn X là C2H4O2)
TH3: z = 3, thay vào (1) => 12x + y = 12 => loại vì x và y đều ≥ 1
Vậy có 2 CTPT thỏa mãn đầu bài
Đáp án cần chọn là:C
Bài 7: Axit axetic có công thức là C2H4O2 Phần trăm nguyên tố C trong phân tử axit axetic là
A 30%
B 40%
C 50%
D 60%
Lời giải
Khối lượng mol của C2H4O2 là:
MC2H4O2 = 12.2 + 4 + 16.2 = 60
Đáp án cần chọn là:B
Trang 8Bài 8: Công thức đơn giản nhất của hợp chất hữu cơ A là CH2Cl Biết MA = 99 CTPT của A là
A CH2Cl2
B C2H4Cl2
C CHCl3
D C2H2Cl3
Lời giải
+) CTĐGN là CH2Cl => CTPT: (CH2Cl)n
+) Vì MA = 99 => (12 + 2 + 35,5).n = 99 => n = 2
=> CTPT: C2H4Cl2
Đáp án cần chọn là:B
Bài 9: Hợp chất hữu cơ A gồm 3 nguyên tố C, H, O trong đó %mC = 48,65% và %mH = 8,11% Biết khối lượng mol phân tử của A là 74 Xác định CTPT của A
A C2H4O2
B C2H4O
C C3H6O
D C3H6O2
Lời giải
Gọi công thức đơn giản nhất là CxHyOz
%mO = 100% - %mC - %mH = 43,24%
Ta có:
Trang 9=> x : y : z = 1,5 : 3 : 1 = 3 : 6 : 2
=> CTĐGN của A là C3H6O2
=> CTPT của A dạng (C3H6O2)n
MA = 74 = (12.3 + 6 + 16.2).n => n = 1
=> CTPT: C3H6O2
Đáp án cần chọn là:D
Bài 10: Một hợp chất X chứa 3 nguyên tố C, H, O có tỉ lệ khối lượng mC : mH : mO = 21 :
2 : 4 Hợp chất X có công thức đơn giản nhất trùng với CTPT CTPT X là:
A C7H8O
B C8H10O
C C6H6O2
D C7H8O2
Lời giải
Gọi CTPT của X là CxHyOz
=> CTPT của X là C7H8O (vì CTPT trùng với CTĐGN)
Đáp án cần chọn là:A
Câu 11: Liên kết hóa học trong phân tử chất hữu cơ chủ yếu là liên kết
Trang 10A Ion
B Hiđro
C Kim loại
D Cộng hóa trị
Lời giải:
Liên kết hóa học trong phân tử chất hữu cơ chủ yếu là liên kết cộng hóa trị
Đáp án cần chọn là:D
Câu 12: Phân loại mạch cacbon gồm
A Mạch không phân nhánh (mạch thẳng)
B Mạch nhánh
C Mạch vòng
D Cả A, B, C đều đúng
Lời giải:
Có 3 loại mạch cacbon: mạch không phân nhánh (mạch thẳng), mạch nhánh và mạch vòng
Đáp án cần chọn là:D
Câu 13: Một hợp chất X chứa 2 nguyên tố C, H có tỉ lệ khối lượng là mC : mH = 6 : 1 Hợp chất X có khối lượng mol phân tử là 56 Công thức phân tử của hợp chất X là
A C5H10
B C3H6
Trang 12C III
D IV
Lời giải:
Trong các hợp chất hữu cơ, cacbon luôn có hoá trị là IV
Đáp án cần chọn là:D
Câu 16: Đốt cháy một hợp chất hữu cơ Y thu được hơi nước và khí cacbonic, khí nitơ Trong hợp chất hữu cơ Y chắc chắn có chứa các nguyên tố nào?
A C, H, O
B C, H, P
C C, H, S
D C, H, N
Lời giải:
Đốt cháy một hợp chất hữu cơ Y thu được hơi nước và khí cacbonic, khí nitơ Trong hợp chất hữu cơ Y chắc chắn có chứa các nguyên tố: C, H, N
Đáp án cần chọn là:D
Câu 17: Theo thuyết cấu tạo hóa học, trong phân tử các chất hữu cơ các nguyên tử liên kết với nhau như thế nào?
A Theo đúng hóa trị
B Theo đúng số oxi hóa
C Theo một thứ tự nhất định
D Theo đúng hóa trị và một thứ tự nhất định
Trang 19C C2H5Br2
D C2H5Br
Lời giải:
Đáp án cần chọn là:D
Câu 29: Công thức cấu tạo của một hợp chất cho biết
A thành phần phân tử
B trật tự liên kết giữa các nguyên tử trong phân tử
C thành phần phân tử và trật tự liên kết giữa các nguyên tử trong phân tử
D thành phần phân tử và sự tham gia liên kết với các hợp chất khác
Lời giải:
Đáp án cần chọn là:C
Câu 30: Số liên kết đơn trong phân tử C4H10 là
A 10
B 13
C 14
D 12
Lời giải:
Liên kết trong phân tử C4H10 có thể biểu diễn như sau:
Trang 20Vậy có 13 liên kết đơn trong phân tử C4H10.
Đáp án cần chọn là:B