Së GD vµ §T B¾c Giang KiÓm tra chÊt lîng häc k× II N¨m 2008 2009 Së GD vµ §T B¾c Giang KiÓm tra chÊt lîng häc k× II N¨m 2008 2009 Trêng THPT Bè H¹ M«n VËt lý Líp 10 ( Th¬× gian lµm bµi 45 phót ) Hä v[.]
Trang 1Sở GD và ĐT Bắc Giang Kiểm tra chất lợng học kì II Năm
2008-2009
Trờng THPT Bố Hạ Môn Vật lý : Lớp 10 ( Thơì gian làm bài : 45 phút )
Họ và tên :……….Lớp :……….
I- Phần chung cho tất cả học sinh : ( 6đ )
Câu 1: chọn đáp án đúng về biểu thức tính công tổng quát :
Câu 2: Trong quá trình khí nhận nhiệt và sinh công thì Q và A trong hệ thức U = A + Q phải có giá
trị nào sau đây ?
A Q < 0 ; A > 0 B Q > 0 ; A > 0 C Q > 0 ; A < 0 D Q < 0 ; A < 0
Câu 3 Chất nào dưới đõy thuộc loại chất rắn kết tinh?
A Thủy tinh B Nhựa đường.
C Nhựa. D ,Kim loại
Câu 4 : Biểu thức của định luật Bôilơ - Mariốt là
Câu 5 : đơn vị nào không phải là của công suất :
A KW.h B Hp C N.m/s D W
Câu 6 : một khối khí có thể tích 10lít ,áp suất 1Pa muốn thể tích là 5 lít thì áp suất phải tăng hay giảm bao nhiêu.coi nhiệt độ không đổi
A tăng 1Pa B.giảm 1 Pa C tăng 2 Pa D giảm 2 Pa
Câu 7 : áp suất khí trong bóng đèn tăng lên bao nhiêu lần Biết nhiệt độ trong bóng khi đèn tắt là 250C còn khi đèn sáng là 3230C
A.12,92 lần B 0,077 lần C.2 lần D đáp án khác
= 10 m/s2 ẹoọng naờng cuỷa vaọt taùi ủoọ cao 50 m so vụựi maởt ủaỏt baống bao nhieõu ?
A 250 J B 1000 J C 50000 J D 500
Câu 9 : Biểu thức nào khụng phải là biểu thức của cụng
A ) F.v B ) P.t C ) m.a.s D ) F.s.
C õu10 : Một lũ xo cú độ cứng K = 150 N/m , một đầu cố định , đầu kia gắn với vật nhỏ Khi lũ xo bị dón ra 2 cm thỡ thế năng đàn
hồi của hệ bằng bao nhiờu ?
A 3.10-2 J B.15 J C.6.10-2 J D 300 J
CÂU 11: Phương trỡnh trạng thỏi của khớ lớ tưởng là ?
A V.T = Const B = Const C = Const D Đáp án khác
Câu 12 : Đơn vị đo của áp suất trong hệ SI là :
A 0C B K C N/m D Pa
II- Phần dành cho học sinh hoc chơng trình cơ bản :(4đ )
Bài 1:( 2 đ)
Một vật cú khối lượng 1kg trượt khụng ma sỏt , khụng vận tốc đầu từ đỉnh mặt phẳng nghiờng dài 10m và nghiờng một gúc 300 so với mặt phẳng ngang Hãy tính động năng và vận tốc tại chân mặt phẳng nghiêng cho g = 10m/s2
Bài 2: ( 2đ) Một toa tàu khối lợng m=8 tấn bắt đầu khi khởi hành chuyển động nhanh dần đều với gia tốc a=1m/s 2 Động năng của nó sau khi chuyển động 10s kể từ khi khởi hành là:
III –Phần dành cho học sinh học chơng trình nâng cao ( 4đ )
Một quả cầu khối lượng m treo ở đầu một sợ dõy chiều dài l = 0,5m kộo quả cầu sao cho dõy làm với đường thẳng đứng gúc 0 =
600 rồi thả nhẹ khụng vận tốc ban đầu
a) Tớnh cơ năng của con lắc
b) Tớnh vận tốc của quả cầu tại vị trớ cõn bằng và tại vị trớ mà dõy làm với đường thẳng đứng gúc = 300
Trang 2I
0
A
B b ) 2
z A
zB
c) Tớnh lực căng của sợi dõy mà dõy làm với đường thẳng đứng gúc = 300 và tại vị trớ cõn bằng Cho m = 100g Lấy g = 10m/s2 và chọn mốc thế năng tại vị trớ cõn bằng O
Bỏ qua mọi sức cản và ma sỏt
I - Đáp án :
II – phần dành cho học sinh cơ bản
Bài 1 : chọn mốc thế năng ở chân mặy phẳng nghiêng gọi vị trí 1 là đỉnh mặt phẳng nghiêng 2 là chân mặt phẳng nghiêng áp dụng định luật bảo toàn cơ năng W1 =W2 suy ra mgh =
= 50 J V = 10m/s ( h = s.sin 300= 5 m )
Bài 2( 2đ )
Vì chuyển động nhanh dần đều ta có : v = v0 + at v =10m/ s Wđ = = 400000 J
III- phần dành cho học sinh học chơng trình nâng cao : 4 đ
cầu bảo toàn W = không đổi
a) Cơ năng của con lắc là:
W = WA = mgl(1- cos 0)= 0,25 J
b) Vận tốc của quả cầu tại VTCB:
- áp dụng định luật bảo toàn cơ năng:
W0 = WA mv0 = mgl(1- cos 0) v0 = 2gl(1- cos 0)
- Vận tốc của vật tại vị trí góc = 300
Ta có theo định luật BTCN:
WA = WB mgl(1- cos0) = mv2 + mgl(1- cos)
v2 = 2g l(cos - cos0) v = = 1,9 m/s
c) Lực căng của sợi dây tại vị trí = 300 :
Quả cầu chịu tác dụng 2 lực , :
Theo định luật II Niu Tơn ta có:
Chiếu lên phuơng sợi dây tại đó: TB – P.cos = maht =
Trang 3 TB = mgcos + = 1,59 N - T¹i vÞ trÝ c©n b»ng = 00: TO = mg + = 2 N