Kiểm tra ngẫu nhiên 900 hộp sữa trong cửa hàng đó... Lấy ngẫu nhiên ra một hộp rồi từ hộp đó lấy ngẫu nhiên ra 2 bi.. Gọi X là tổng số chấm xuất hiện ở mặt trên của 2 con xúc sắc đó.. Fx
Trang 11 Cho ba biến cố A, B, C Biết P(A)=0.24, P(B)=0.41, P(C)=0.32,
P(AB)=0.17, P(AC)=0.1, P(BC)=0.11, P(ABC)=0.09 Xác suất
của biến cố“không có biến cố nào trong số ba biến cố trên xảy ra”
là
B.032
2 Điều tra chỉ tiêu X(tính bằng %) của 100 sản phẩm cùng loại, tính
được s=8.1% Để ước lượng khoảng tin cậy cho trung bình chỉ
tiêu X với độ tin cậy 95%, nếu muốn độ chính xác của ước lượng
không vượt quá 1 thì cần điều tra THÊM tối thiếu số sản phẩm là
A.153 B 154 C 155 D 156
A.153
3 Cho hai biến ngẫu nhiên X, Y độc lập và X~N(5;1), Y~N(4;2,25)
P(2X-Y>7.7) bằng
B.0.2483
B.0.2483
4 Trong một đợt phát hành xổ số, xác suất để mua được vé trung
thưởng là 0.15 Cẩn phải mua ít nhất bn vé để với xác suất lớn
hơn 0.94 ta sẽ trúng ít nhất 1 vé là:
B.18
B.0.18
5 Cho biến ngẫu nhiên rời rạc X có bảng phân phối xác suất như
sau Tìm V(X)
C 6.09
6 Tỷ lệ hộp sữa đảm bảo chất lượng trong một cửa hàng là 80%
Kiểm tra ngẫu nhiên 900 hộp sữa trong cửa hàng đó Xác suất để
trong số hộp sữa được kiểm tra, số hộp sữa đảm bảo chất lượng
nằm trong khoảng 711 hộp đến 747 hộp bằng:
D.0.7612
7 Cho hai biến X,Y độc lập và X~N(0;1), Y~N(0;1);
C.0.05
8 Điều tra doanh thu hàng tháng của 64 cửa hàng của một công ty,
người ta thu được bảng số liệu sau: Biết rằng doanh thu hàng
tháng của cửa hàng của công ty đó là biến ngẫu nhiên phân phối
chuẩn Với độ tin cậy 95% khoảng tin cậy đối xứng của doanh thu
trung bình bằng tháng của mỗi cửa hàng của công ty đó là
Doanh thu (triệu
đồng)
A.(48.3589;59.7661)
9 Thời gian làm bài xong của sinh viên là biến ngẫu nhiên phân
phối chuẩn với
C.27.43%
Trang 2Tỷ lệ sinh viên làm xong bài với thời gian nhỏ hơn 94 phút là
10 Có 15 hộp bi, trong đó có 6 hộp loại I, mỗi hộp có 7 trắng và 3
đỏ; 4 hộp loại II mỗi hộp có 7 trắng 5 đỏ; 5 hộp loại III mỗi hộp
có 6 trắng và 9 đỏ Lấy ngẫu nhiên ra một hộp rồi từ hộp đó lấy
ngẫu nhiên ra 2 bi Xác suất để lấy được 2 bi đỏ là
A.0.1814
11 Với đầu bài câu 10, biết rằng 2 bi lấy ra là 2 bi đỏ Tính xác suất
để 2 bi đó thuộc thùng loại I
D.0.147
12 Tung hai con xúc sắc đỗi xứng và đồng chất trên mặt phẳng Gọi
X là tổng số chấm xuất hiện ở mặt trên của 2 con xúc sắc đó F(x)
là hàm phân bố xác suất của X Biết F(X)=1/12+m Tính m khi
A.0.5
13 Cho X và Y là hai biến ngẫu nhiên độc lập tuân theo cùng 1 quy
luật phân phối xác suất với E(X)=E(Y)=m chưa biết, V(X)=24,
V(Y)=20,
Là trung bình mẫu của mẫu có kích thước bằng 8 được rút ra từ
tổng thể với biến ngẫu nhiên gốc X,
Là trung bình mẫu của mẫu có kích thước bằng 5 được rút ra từ
tổng thể với biến ngẫu nhiên gốc Y Trong lớp các ước lượng
Tìm điều kiện của a và b để Z là ước lượng hiệu quả nhất của m
B,a=4/7 b=3/7
14 Năng suất lúa của 1 vùng là biến ngẫu nhiên phân phối chuẩn với
tạ/ha;
tạ/ha Xác suất để gặt ngẫu nhiên 3 thửa ruộng trong đó có 2 thửa
có năng suất từ 53.4 tạ/ha tới 59 tạ/ha là
D 0.4265
15 Cho hàm mật độ xác suất của biến ngẫu nhiên X có dạng
Giá trị của k là
B.3/34
16 Với đầu bài câu 15, xác suất
bằng
D 0.4095
17 Trung bình trong mỗi phút có 2 xe ô tô qua cầu Xác suất để trong A 0.1251
Trang 3vòng 5 phút có đúng 9 xe ô tô qua cầu
18 Cho biến ngẫu nhiên X có hàm phân bố xác suất như sau:
Khi đó E(X) bằng:
C.0.6429
19 Khi thâm nhập vào một thị trường mới, doanh nghiệp chỉ dự kiến
được rằng doanh thu hàng thang có thể đạt được tối thiểu là 12
triệu và tối đa 40 triệu Tuy nhiên để đảm bảo thiệu qủa kinh
doanh thì doanh thu tối thiểu doanh nghiệp cần đạt được là 32
triệu/tháng Xác suất để doanh nghiệp đạt hiệu quả kinh doanh
khi thâm nhập vào thị trường đó là
A.0.2875
20 Xác suất để mỗi hành khách chậm tàu là như nhau và bằng 0.03
Trong số 774 hành khách thì số hành khách châm tàu có khả năng
nhiều nhất là
C.23