Chiến lược 2: Tổ chức sản xuất trong giờ bằng mức nhu cầu tối thiểu x 40 Sp/ ngày.. Tháng nào thiếu thuê hợp đồng phụ.. BẢNG KẾ HOẠCH HOẠCH ĐỊNH NGUỒN LỰC Ở CHIẾN LƯỢC 2- 10 đ Tháng Nhu
Trang 1Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
ĐÁP ÁN
ĐỀ THI TỐT NGHIỆP CAO ĐẲNG NGHỀ KHÓA 3 (2010 – 2012)
NGHỀ: QUẢN TRỊ DOANH NGHIỆP VỪA VÀ NHỎ
MÔN THI: THỰC HÀNH NGHỀ
Mã đề thi: DA QTDNVVN - TH 02
1 Áp dụng bài toán Johnson bước 1 2,5
2
1 Lập kế hoạch hoạch định các nguồn lực
trong các trường hợp sau 45
2 Hãy chọn lựa và đánh giá phương án
Bài 1: ( 20 điểm )
Áp dụng phương pháp Johnson ta giải bài toán như sau:
- Bước 1(2,5 điểm): Xét bài toán đã thỏa mãn nguyên tắc Johnson
+ Thời gian gia công ngắn nhất ở máy tiện = Thời gian gia công dài nhất trên máy khoan (vì đều bằng 7 phút)
+ Thời gian gia công ngắn nhất ở máy phay > Thời gian gia công dài nhất trên máy khoan ( vì 17>7 phút)
Suy ra điều kiện của nguyên tắc Johnson đối với 3 máy đã được thỏa mãn
- Bước 2(2,5 điểm): Chuyển bài toán 3 máy thành bài toán 2 máy →Lập ma trận mới bằng cách:
Máy I = Máy tiện + Máy khoan
Máy II = Máy khoan + Máy tiện
Ta có bảng thời gian gia công trên mỗi máy như sau:
Công việc Máy I (phút) Máy II (phút)
Trang 2C 25 28
- Bước 3(2,5 điểm): Sắp xếp các công việc theo thứ tự thời gian nhỏ nhất tăng dần
Công việc Máy I (phút) Máy II (phút)
- Bước 4(5 điểm): Sắp xếp các công việc theo nguyên tắc Johnson
- Bước 5(5 điểm): Vẽ sơ đồ các công việc và xác định tổng thời gian:
Máy tiện B=7 D=
7
A=8 C=18 E=20
Máy khoan B=
4
D=
6
A=
6
- Kết luận (2,5 điểm): Đây là phương án tối ưu có tổng thời gian hoàn thành tất cả
các công việc trên 3 máy là ngắn nhất 112 phút
Bài 2 ( 50 điểm )
1/ Lập kế hoạch hoạch định các nguồn lực trong các trường hợp sau: - 45đ
a.Chiến lược 1: Tổ chức sản xuất trong giờ bằng mức nhu cầu trung bình 50 sản
phẩm/ ngày; Hàng thừa áp dụng chiến lược tồn kho
Trang 3Nhu cầu trung bình = Tổng nhu cầu mong đợi trong 6 tháng / Số ngày sản xuất trong 6 tháng.(0,25đ)
BẢNG KẾ HOẠCH HOẠCH ĐỊNH NGUỒN LỰC CHIẾN LƯỢC 1- (10đ)
Tháng
Nhu
cầu
(SP)
Số ngày SX
Mức sản xuất trong giờ
Tồn kho mỗi tháng
Tồn kho cuối tháng
Nhu cầu trung bình (F) = 7.000 / 140
= 50 Sp/ ngày
Xác định chi phí ở Chiến lược 1:( 2,5đ)
+ Chi phí tiền lương trong giờ
= (Số SPSX x Số giờ để sản xuất ra một sản phẩm x Chi phí tiền lương trong giờ
= 7.000 x 1,6 x 5.000 = 56.000.000 đ
+ Chi phí tồn kho = Số SP tồn kho cuối tháng x Chi phí tồn kho
= 2.000 x 6.000 = 12.000.000 đ
b Chiến lược 2: Tổ chức sản xuất trong giờ bằng mức nhu cầu tối thiểu (x) 40 Sp/
ngày Tháng nào thiếu thuê hợp đồng phụ
BẢNG KẾ HOẠCH HOẠCH ĐỊNH NGUỒN LỰC Ở CHIẾN LƯỢC 2- (10 đ)
Tháng
Nhu
cầu
(SP)
Số ngày SX
Mức sản xuất nhu cầu
tối thiểu
Số SP còn thiếu (hợp đồng phụ)
Số SP thừa
Trang 45 1.100 23 874 226
Xác định chi phí ở Chiến lược 2:(5đ)
Số SPSX ở mức nhu cầu tối thiểu = 38 x 140 = 5.320 Sp
+ Chi phí tiền lương trong giờ :
= (Số SPSX ở mức nhu cầu tối thiểu x Số giờ để sản xuất ra một sản phẩm x Chi phí tiền lương trong giờ
= 5.320 x 1,6 x 5.000 = 42.560.000 đ
+ Chi phí hợp đồng phụ:
= Số Sp còn thiếu sau SX x Chi phí hợp đồng phụ
= 1.792 x 10.000 = 17.920.000 đ
c Chiến lược 3: Tổ chức trong giờ bằng mức nhu cầu hàng tháng; Tháng nào nhu
cầu tăng thì tăng lao động, nhu cầu giảm thì giảm lao động
BẢNG KẾ HOẠCH HOẠCH ĐỊNH NGUỒN LỰC CHIẾN LƯỢC 3(10 đ)
Tháng
Nhu
cầu
(SP)
Số ngày SX
Mức sản xuất
Xác định chi phí ở Chiến lược 3:-(5đ)
+ Chi phí tiền lương trong giờ
= (Số SPSX x Số giờ để sản xuất ra một sản phẩm x Chi phí tiền lương trong giờ
= 7.000 x 1,6 x 5.000 = 56.000.000 đ
+ Chi phí đào tạo
= Số Sp thiếu cần đào tạo x Chi phí đào tạo bình quân
= 1.000 x 10.000 = 10.000.000 đ
+ Chi phí sa thải
= Số Sp thừa cần sa thải x Chi phí sa thải bình quân
= 500 x 15.000 = 7.500.000 đ
Trang 53/ Chọn lựa và đánh giá phương án khả thi nhất- 5đ
Mục tiêu của việc lập kế hoạch hoạch định các nguồn lực là việc kết hợp việc sử dụng các yều tố sản xuất một cách hợp lý vào quá trình sản xuất nhằm đảm bảo sản xuất ổn định, chi phí sản xuất thấp nhất và sản lượng hàng tồn kho hợp lý thấp nhất, như vậy trong 3 chiến lược kể trên, Chiến lược 2 ( Tổ chức sản xuất trong giờ bằng mức nhu cầu tối thiểu (x) 40 Sp/ ngày Tháng nào thiếu thuê hợp đồng phụ) là
chiến lược có chi phí thấp nhất (60.480.000đ) nên được đánh giá là chiến lược có
phương án khả thi nhất
Bài 3 (30 điểm ) Tự chọn, do trường biên soạn