Nếu đi xe đạp với vận tốc trung bình 4m/s Nam đến trường mất:... Thứ tự sắp xếp nào sau đây đúng theo thứ tự nhanh nhất đến chậm nhất: A... Đáp án cần chọn là: D Câu 5: Hùng đứng gần 1
Trang 1CÂU HỎI TRẮC NGHIỆM VẬT LÝ LỚP 8 BÀI 2: BÀI TẬP LUYỆN TẬP VỀ VẬN TỐC Câu 1: Đường đi từ nhà đến trường dài 4,8km Nếu đi xe đạp với vận tốc trung bình 4m/s Nam đến trường mất:
Trang 2A tàu hỏa – ô tô – xe máy
B ô tô – tàu hỏa – xe máy
C ô tô – xe máy – tàu hỏa
D xe máy – ô tô – tàu hỏa
=> Sắp xếp độ lớn vận tốc của các phương tiện theo thứ tự từ bé đến lớn là: Xe máy - Ô tô - Tàu hỏa
Đáp án cần chọn là: D
Câu 4: Vận tốc của ô tô là 36km/h, của người đi xe máy là 18m/s, của tàu hoả
là 14m/s Thứ tự sắp xếp nào sau đây đúng theo thứ tự nhanh nhất đến chậm nhất:
A Ô tô - tàu hỏa - xe máy
B Tàu hỏa - ô tô - xe máy
C Xe máy - ô tô - tàu hỏa
D Xe máy - tàu hỏa - ô tô
Trang 3Lời giải:
Ta có:
+ Vận tốc của ô tô: 36km/h = 36
3, 6 m/s = 10m/s + Vận tốc của xe máy: 18m/s
+ Vận tốc của tàu hoả: 14m/s
Vậy sắp xếp theo thứ tự vận tốc giảm dần: xe máy, tàu hỏa, ô tô
Đáp án cần chọn là: D
Câu 5: Hùng đứng gần 1 vách núi và hét lên một tiếng, sau 2 giây kể từ khi hét Hùng nghe thấy tiếng vọng lại từ vách đá Hỏi khoảng cách từ Hùng tới vách núi là bao nhiêu? Biết vận tốc của âm thanh trong không khí là 330m/s
Gọi khoảng cách từ Hùng tới vách núi là s
Ta có: 2 giây là thời gian từ lúc Hùng hét đến khi âm đến vách núi rồi phản xạ truyền lại chỗ Hùng
Trang 4Gọi độ sâu của giếng là s
Ta có: 0,5 giây là thời gian từ lúc Nam hét đến khi âm đến đáy giếng rồi phản xạ truyền lại chỗ Nam
Quãng đường mà âm đi được là 2s
Trang 5Gọi vận tốc của hai ô tô lần lượt là: v1, v2
Khoảng cách ban đầu giữa hai xe: s = 20km
1 1 1 1
2 2 2 2 2
2
.
s t
t v
Trang 6Gọi vận tốc của hai ô tô lần lượt là: v1, v2
Khoảng cách ban đầu giữa hai xe: s = 18km
Ta có:
- Khi chuyển động ngược chiều:
Trang 7+ Do hai xe xuất phát đồng thời nên ta có thời gian chuyển động của hai xe cho đến khi gặp nhau:
t = t1 = t2 = 12ph = 0,2h
+ Mặt khác, ta có:
1 1
1 1 1 1
2 2 2 2 2
2
.
s t
t v
Trang 8+ Nương đi sớm hơn 1515 phút
=> Nương tới trường cùng lúc với với Hòa => t’ = 1h + 15ph = 1,25h
Trang 9A Chuyển động của phân tử Hiđrô
B Chuyển động của vệ tinh nhân tạo
C Chuyển động của xe bus BRT
D Chuyển động của vệ tinh nhân tạo và của xe bus BRT
Lời giải:
Ta có:
+ Chuyển động của phân tử Hiđrô ở 00C có vận tốc v1 = 1692m/s
+ Chuyển động của vệ tinh nhân tạo của Trái Đất có vận tốc v2 = 2880km/h = 800m/s
+ Chuyển động của xe bus BRT có vận tốc v3 = 750m/h = 0,208m/s
Ta thấy: v1>v2>v3 => Chuyển động của phân tử Hiđrô nhanh nhất
Đáp án cần chọn là: A
Câu 11: Vận tốc của ô tô là 36km/h, của người đi xe máy là 18m/s, của tàu hoả
là 14m/s, của xe đạp là 14,4km/h Chuyển động nào nhanh hơn?
Trang 10+ Vận tốc của ô tô: v1 = 36km/h = 36
3, 6 m/s =10m/s + Vận tốc của xe máy: v2 = 18m/s
+ Vận tốc của tàu hỏa: v3 = 14m/s
+ Vận tốc của xe đạp: v4 = 14,4km/h = 14, 4
3, 6 m/s = 4m/s
Ta thấy: v2 > v3 > v1 > v4 => Chuyển động của xe máy nhanh nhất
Đáp án cần chọn là: C
Câu 12: Một ô tô khởi hành từ Hà Nội lúc 8h đến Hải Phòng lúc 10h Cho biết
Hà Nội – Hải Phòng dài 100km Vận tốc của ô tô có giá trị là:
= 50km/h =13,89m/s Đáp án cần chọn là: D
Câu 13: Một học sinh đi bộ từ nhà đến trường trên đoạn đường 3,6km, trong thời gian 40 phút Vận tốc của học sinh đó là:
Trang 12+ Thời gian đi từ A đến B hết: 1h30ph = 1,5h
Quãng đường mà xe máy đi được là:
Trang 13+ Lúc 5 giờ: Chang từ nhà chạy ra cầu Chương Dương
Thời gian Chang chạy từ nhà ra đến cầu và từ cầu về nhà là:
2.2,5
1 5
+ Lúc 6 giờ: Ô tô bắt đầu rời bến
Thời gian ô tô đi từ Quảng Ninh đến Hà Nội là:
150
3, 75 3 45 40
Dương Anh Đức trong đợt đua đó?
A 51km/h
B 48km/h
Trang 15+ Quãng đường xe chuyển động: s =150km
+ Thời gian xe chuyển động: t = 17 – 13 = 4h
Trang 16Câu 23: Bánh xe đạp có bán kính 32cm Nếu xe chạy với vận tốc 14,4km/h thì
số vòng quay bánh xe mỗi một giờ là bao nhiêu? Lấy = 3,144
Câu 24: Một ca nô đi xuôi dòng từ A đến B hết 32 phút và ngược dòng từ B về
A hết 48 phút Hỏi một cụm bèo trôi từ A về B hết bao lâu?
Trang 17+ Trên cùng quãng đường AB nên vận tốc và thời gian là hai đại lượng tỉ lệ nghịch vời nhau, nên ta có tỉ số giữa vận tốc xuôi dòng và ngược dòng là: 3
2 + Ta có sơ đồ sau:
Nhìn vào sơ đồ ta có:
Vxuôi = 3 x 2Vnước = 6 x Vnước
Vì trên cùng một quãng đường thời gian tỉ lệ nghịch với vận tốc
Nên thời gian cụm bèo trôi = 6 x thời gian xuôi dòng
= 6 x 32phút = 192 phút
- Cách 2:
+ Trung bình mỗi giờ ca nô xuôi dòng được là: 1:32 = 1
32 (Quãng sông AB) + Trung bình mỗi giờ ca nô đi ngược dòng được là: 1: 48 = 1
48 (Quãng sông AB) + Vì hiệu vận tốc xuôi dòng và ngược dòng bằng hai lần vận tốc dòng nước, nên mỗi giờ cụm bèo trôi được là: 1 1 : 2 1
32 48 192
+ Thời gian cụm bèo trôi từ A đến B là: 1: 1
192 = 192 phút Đáp án cần chọn là: B
Câu 25: Một chiếc tàu đi xuôi dòng từ bến A đến hết bến B hết 2 giờ Nếu tàu này đi ngược dòng từ bến B đến bến A thì hết 3 giờ Hỏi một khúc gỗ trôi từ bến A đến bến B hết bao nhiêu thời gian? Cho rằng vận tốc của tàu và nước không đổi
A 5 giờ
B 8 giờ
Trang 182 + Ta có sơ đồ sau:
Nhìn vào sơ đồ ta có:
Vxuôi = 3 x 2Vnước = 6 x Vnước
Vì trên cùng một quãng đường thời gian tỉ lệ nghịch với vận tốc
Nên thời gian khúc gỗ trôi là
t = 6 x thời gian xuôi dòng
= 6 x 2 giờ = 12 giờ
- Cách 2:
+ Trung bình mỗi giờ tàu xuôi dòng được là: 1:2 = 1
2 (Quãng sông AB) + Trung bình mỗi giờ ca nô đi ngược dòng được là: 1:3 = 1
3 (Quãng sông AB) + Vì hiệu vận tốc xuôi dòng và ngược dòng bằng hai lần vận tốc dòng nước, nên mỗi giờ khúc gỗ trôi được là:
+ Thời gian cụm bèo trôi từ A đến B là: 1: 1
12 = 12 giờ
Trang 20+ Trung bình mỗi giờ ca nô đi ngược dòng được là: 1:6 = 1
6 (quãng sông) + Vì hiệu vận tốc xuôi dòng và ngược dòng bằng hai lần vận tốc dòng nước
Nên mỗi giờ dòng nước chảy được là: 1 1 : 2 1
2
Ta có sơ đồ sau:
Trang 213 (quãng sông) + Vì hiệu vận tốc xuôi dòng và ngược dòng bằng hai lần vận tốc dòng nước
Nên mỗi giờ dòng nước chảy được là: 1 1 : 2 1
6:2 = 3(km/h)
Quãng sông AB là:
12 x 3 = 36(km)
Đáp án cần chọn là: C
Dùng dữ kiện sau để trả lời các câu hỏi 10, 11
Hai xe ô tô khởi hành cùng một lúc từ hai địa điểm A và B, cùng đi về C (hình vẽ) Biết vận tốc xe đi từ A là 40km/h