BÀI TẬP VẬN DỤNG ĐỊNH LUẬT ÔM VÀ CÔNG THỨC TÍNH ĐIỆN TRỞ CỦA DÂY DẪN Vật lí 9 GVBM : Dương Văn Giàu... Tính cường độ dòng điện chạy trong dây dẫn này.. Tính cường độ dòng điện qua d
Trang 1Tuần: 7 Tiết: 11
§11 BÀI TẬP VẬN DỤNG ĐỊNH LUẬT
ÔM VÀ CÔNG THỨC TÍNH ĐIỆN
TRỞ CỦA DÂY DẪN
(Vật lí 9)
GVBM : Dương Văn Giàu
Trang 2Một sợi dây bằng nicrom dài 30m, tiết diện 0,3mm2 được mắc vào HĐT 220V Tính cường độ dòng điện chạy trong dây dẫn này.
Bài 1
Hướng dẫn.
Tính cường độ dòng điện qua dây dẫn phải áp dụng công thức nào đã học?
Tính điện trở dây dẫn dựa vào công thức nào?
Trang 3Bài 1
Tóm tắt
Dây Nicrom
ρ = 1,1.10-6Ωm Điện trở dây dẫn :
ρ l S
R =
Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn :
U R
I =
Bài giải
= 220 110 = 2 (A)
1,1.10-6.30
0,3.10-6
Một sợi dây bằng nicrom dài 30m, tiết diện 0,3mm2
được mắc vào HĐT 220V Tính cường độ dòng điện chạy trong dây dẫn này.
l = 30m
S = 0,3 mm2
= 0,3.10-6m2
U = 220V
I = ? A
Trang 4Một bóng đèn khi sáng bình thường có điện trở là R1=7,5 ôm
và cường độ dòng điện chạy qua đèn khi đó là I = 0,6A Bóng đèn này mắc nối tiếp với một biến trở và chúng được mắc vào HĐT U = 12V như
sơ đồ hình dưới
a Phải điều chỉnh biến trở có trị
số điện trở R2 là bao nhiêu để bóng
đèn sáng bình thường?
b Biến trở này có trị số lớn nhất là Rb= 30 ôm với cuộn dây dẫn làm bằng nikêlin có tiết diện S = 1mm 2 Tính chiều dài l của dây dẫn dùng làm biến trở này.
U
-Bài 2
Trang 5Bài 2
Cho biết:
R 1 = 7,5Ω
I = 0,6A; U = 12V
a R 2 = ? Đèn sáng
bình thường.
b R b = 30Ω;
S = 1mm 2
ρ = 0,4.10 -6 Ωm
l = ?
U
-R1
R2
Gợi ý:
R2 là điện trở phần biến trở tham gia
R2 và bóng đèn mắc với nhau như thế nào?
R2 và bóng đèn mắc nối tiếp thì cường độ dòng điện có đặc điểm gì?
Trang 6Bài 2
Cho biết:
R 1 = 7,5Ω
I = 0,6A; U = 12V
a R 2 = ? Đèn sáng
bình thường.
b R b = 30Ω;
S = 1mm 2
= 1.10 -6 m 2
ρ = 0,4.10 -6 Ωm
l = ?
U
-R1
R2
R 2
= U2
I2
= Rtđ - R1 R
I
R1 = 7,5Ω
U = 12V
I = 0,6A
U2 = U - U1
I2 = I1 = I = 0,6A
U1 = I.R1
U = 12V
R 2
CÁCH 1
CÁCH 2
CÁCH 3
Vận dụng công thức: U 1
U 2 =
R 1
R 2
Trang 7Cách 1:
R 1 nối tiếp R 2 :
Đèn sáng bình thường nên:
I đèn = I 2 = I = 0,6 (A)
12
20
0, 6
tđ
U R
I
R tđ = R 1 + R 2
R 2 = R tđ – R 1 .
= 20 – 7,5
= 12,5(Ω)
Cách 2:
R 1 nối tiếp R 2 :
U = U 1 + U 2
U 2 = U – U 1 = 7,5 (V)
Hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn:
U = I R 1 = 0,6.7,5 = 4,5V
2 2
7, 5
12, 5
0, 6
U R
I
Giá trị điện trở R2 a.
b
Chiều dài dây dẫn:
R b .S ρ
l = 30.10 -6
0,4.10 -6
=
ρ l S
Bài 2
Trang 8Một bóng đèn có điện trở R1=600Ω được
mắc song song với bóng đèn thứ hai có
điện trở R2=900Ω vào hiệu điện thế
U=220V như sơ đồ hình bên Dây nối từ M
tới A và từ N tới B là dây đồng, có chiều
hai bóng đèn tới A và B
a Tính điện trở của đoạn mạch MN
b Tính hiệu điện thế đặt vào hai đầu mỗi bóng đèn
A
+
B
R2
Bài 3
Trang 9Bài 3
Cho biết:
R 1 = 600Ω
R 2 = 900Ω
U MN = 220V
l = 200m
S = 0,2mm 2
a/ R MN = ?
b/ U 1 = ?; U 2 = ?
+
-M N
A
B
Đèn 1 và đèn 2 mắc như thế nào?
Dây nối MA và NB là dây có điện trở mắc như thế nào với đèn 1 và đèn 2?
Mạch điện vẽ lại như sau:
Trang 10Cho biết:
R 1 = 600Ω
R 2 = 900Ω
U MN = 220V
l = 200m
S = 0,2mm 2
a R MN = ?
b U 1 = ?; U 2 = ?
R1
R2
B
Bài 3
Muốn tính điện trở đoạn mạch MN ta phải làm gì?
Điện trở tương đương của hai đèn tính bằng công thức nào?
Điện trở R MN là điện trở tương đương của R AB nối tiếp với R d nên giá trị R MN tính như thế nào?
a.
Điện trở của dây nối R d tính như thế nào?
Trang 11+
R1
R2
B
Bài 3
Điện trở R tđ là điện trở tương đương của R 12 nối tiếp với R d nên giá trị R tđ tính như thế nào?
a.
ρ l S
Rd =
R12 = R1 R2
R1 + R2
Rtđ = R12 + Rd = 360 + 17 = 377Ω
Cho biết:
R 1 = 600Ω
R 2 = 900Ω
U MN = 220V
l = 200m
S = 0,2mm 2
a R MN = ?
b U 1 = ?; U 2 = ?
Trang 12Bài 3
b.
Muốn tính hiệu điện thế giữa hai đầu đèn ta tính như thế nào?
Nêu công thức tính cường độ dòng điện qua mạch chính?
U1 = U2 = UAB
Rtđ
I = I12= UMN
U12 = U1 = U2 = I12 Rtđ
Hoặc:
U 1 = U 2 = U AB = U MN - U d U d = I MN R d
U MN = 220V
Vận dụng công thức :
U AB
U d =
R AB
R d
Đèn 1 và đèn 2 mắc song song nên hiệu điện thế giữa hai đầu đèn có đặc điểm gì?
Hoặc:
Trang 13Bài 3
►
b Cường độ dòng điện qua mạch chính:
Đèn 1 mắc song song đèn 2 nên hiệu điện thế giữa hai đầu đèn 1 bằng
đèn 2:
IAB = Ic = IMN = U R MN
MN
220
377 ≈
U 1 = U 2 = I AB R AB = 0,58.360= 210 (V)
Cách 2:
Hiệu điện thế giữa hai đầu dây nối bằng đồng:
U d = I MN R d = 0,58 17 ≈ 10 (V)
Hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi đèn là:
Cách 1:
Trang 14VỀ NHÀ
Cho hai bóng đèn Đ 1 ; Đ 2 giống nhau có hiệu điện thế định mức U d = 6V
và điện trở là R d = 24Ω mắc song song nhau và nối tiếp với biến trở như hình Hiệu điện thế của nguồn điện là U AB = 9V.
a Tính điện trở tham gia R b của biến trở.
b Tính điện trở toàn mạch R AB khi đó.
c Khi dịch chuyển con chạy về phía B thì độ sáng của hai đèn như thế nào? Giải thích.
R b
Đ 1
Đ 2