: Nêu hiện tượng, viết phương trình phản ứng xảy ra khi tiến hành các thí nghiệm sau: a.. Cho dung dịch bạc nitrat dư vào dung dịch natri clorua.. Cho dung dịch bariclorua vào natri sunf
Trang 1SỞ GD & ĐT BẮC NINH
TRƯỜNG THPT NGUYỄN VĂN CỪ
-ĐỀ THI KHẢO SÁT ĐẦU NĂM NĂM HỌC 2015 -2016
MÔN THI: HÓA HỌC 11
Thời gian: 60 phút Ngày 15 tháng 8 năm 2015
( Đề thi có 02 trang)
Cho biết nguyên tử khối của các nguyên tố là:H = 1;O = 16, Al= 27, S = 32,Cl = 35,5, K = 39,Fe = 56,
Cu = 64, Zn = 65
I/ Phần chung : 6 điểm
Câu 1: 2 điểm Cho A ( Z = 13), B ( Z = 17), C ( Z = 24 )
a Viết cấu hình electron nguyên tử của A, B, C
b Xác định vị trí của A, B, C trong bảng hệ thống tuần hoàn
c Nguyên tử A trên có thể hình thành ion nào?Vì sao? Viết cấu hình của ion đó
Câu 2: 2 điểm : Nêu hiện tượng, viết phương trình phản ứng xảy ra khi tiến hành các thí nghiệm sau:
a Cho dung dịch bạc nitrat dư vào dung dịch natri clorua
b Cho dung dịch bariclorua vào natri sunfat
c Sục khí sunfurơ dư vào dung dịch nước brom
d Nhỏ H2SO4đặc vào cốc đựng đường saccarozơ ( đường ăn)
Câu 3: 2 điểm: Cho Hình vẽ mô tả sự điều chế Clo trong phòng Thí nghiệm như sau
a Hãy viết phương trình hóa học xảy ra?
b Hãy cho biết vai trò của dung dịch NaCl và của dung dịch H2SO4đặc đựng trong
các bình trên
dd NaCl dd H2SO4 đặc
Dd HCl đặc
Eclen sạch để thu khí Clo
MnO 2
Trang 2c Cho 17,4 gam hỗn hợp kim loại trên phản ứng với dd H2SO4đặc nguội thu được x lít khí SO2(đktc), sản phẩm khử duy nhất Cho lượng khí SO2 trên vào 75 ml dung dịch KOH 2M thu được m gam muối Tìm m
Câu 5: 4 điểm: Dành cho học sinh lớp 11A4 và 11A5
Cho 15,8 gam hỗn hợp gồm Al và Zn phản ứng vừa đủ với dung dịch HCl 20%, sau phản ứng thu được 10,304 lít khí H2 ( đktc)
a Tính % khối lượng của các kim loại trong hỗn hợp đầu
b Tính khối lượng dung dịch HCl phản ứng
c Nếu cho 15,8 gam hỗn hợp kim loại trên phản ứng với dung dịch H2SO4đặc, nóng thì thu được a lít
khí H2S (đktc), sản phẩm khử duy nhất Tìm a.
Cho biết nguyên tử khối của các nguyên tố là: H = 1; O = 16, Al= 27, S = 32, Cl = 35,5, K = 39, Fe = 56,
Cu = 64
…………Hết………
( Đề thi có 02 trang)
Trang 3
Đáp án K11 môn hóa
b.0,75 điểm nêu đúng vị trí mỗi nguyên tố cho 0,25 điểm
c 0,5 điểm mỗi ý đúng cho 0,25 điểm.
điểm
Câu 5 4 điểm.
c tìm ra a = 2,576 lít cho 1 điểm