Môn : Hóa học - Chương trình : Chuẩn
Cấp độ
Nitơ và
h/c của
nitơ
Điểm
-Viết ptpư tổng hợp
NH3
- Viết ptpư KL t/d dd
1,0 đ
-Sản xuất NH3 biết hiệu suất pư
- Tính nồng độ mol dd HNO3
2,0 đ
Hỗn hợp các
KL t/d dd HNO3 Tính khối lượng KL
1,5 đ 4,5 đ Phot pho
và h/c của
phot pho
Điểm
Viết ptpư
H3PO4 t/d
dd kiềm 0,5 đ
Tính nồng độ mol muối thu được
Phân bón
hoá học
Điểm
- K/n về phân bón
Tổng hợp
Điểm
Thực hiện chuỗi biến hoá
2,0 đ
Nhận biết các dd muối
Trang 2Môn: Hoá học – Chương trình: Chuẩn
Thời gian làm bài: 45 phút
( Không kể thời gian phát đề)
Đề :
( Đề kiểm tra có 1 trang)
Câu 1: (2,0đ) Hoàn thành chuỗi biến hoá sau (ghi rõ đ/k pứ nếu có)
NH3 (1) NO (2) NO2 (3) HNO3 (4) CO2
Câu 2: (1,5đ) Bằng phương pháp hoá học hãy phân biệt các dung dịch:
NH4NO3 ; K3PO4 ; KCl ; KNO3
Câu 3:
a/ Hãy kể tên các loại phân hoá học và nêu tác dụng phân đạm, phân lân đối với cây trồng (1,0đ)
b/ Trộn lẫn 50ml dung dịch H3PO4 1M với 50ml dung dịch KOH 2M Tính nồng độ mol của muối thu được (1,0đ)
Câu 4: Hoà tan hoàn toàn 4,95 gam hỗn hợp gồm Al và Mg vào 200ml dung dịch HNO3 đun nóng thu được 3,36 lít (đkc) khí NO (sản phẩm khử duy nhất) Hãy tính:
a/ Khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu (2,0đ)
b/ Nồng độ mol dd HNO3đã dùng (1,0đ)
Câu 5: (1,5đ) Cần lấy bao nhiêu lít H2ở đ/kc để điều chế được 51gam NH3, biết hiệu suất phản ứng là 25%
( Al = 27 ; Mg = 24 ; N = 14 ; H = 1 ; O = 16)
Trang 3Môn: Hoá học – Chương trình: Chuẩn
ĐÁP ÁN, HƯỚNG DẪN CHẤM VÀ BIỂU ĐIỂM
Câu 2: Nêu cách nhận biết 4 chất 1,0đ
- Dùng dd NaOH nhận biết NH4NO3 do thoát ra khí mùi khai
- Dùng dd AgNO3, ta nhận thấy:
+ Dd K3PO4 tạo kết tủa vàng
+ Dd KCl tạo kết tủa trắng
+ Dd KNO3 không hiện tượng
Viết các ptpư 0,5đ
1,5đ
Câu 3:
a/ 1,0đ
b/ nH3PO4 = 0,05 mol ; nKOH = 0,1 mol
Đặt t = nKOH / nH3PO4 = 0,1/ 0,05 = 2 nên tạo K2HPO4 (0,25đ)
2 KOH + H3PO4 K2HPO4 + 2 H2O (0,25đ)
0,05 0,05 (0,25đ)
[K2HPO4] = 0,05/ (0,05 +0,05) = 0,5M (0,25đ)
2,0đ
Câu 4:
a/ Al + 4 HNO3 Al(NO3)3 + NO + 2 H2O (0,5đ)
x 4x x
3 Mg + 8 HNO3 3 Mg(NO3)2 + 2 NO + 4 H2O (0,5đ)
3y 8y/3 2y/3
Ta có hệ pt: mhh = 27x + 24y = 4,95 (0,5đ)
nNO = x + 2y/3 = 3,36/22,4
Giải ra ta được: x = 0,05 và y = 0,15
Vậy khối lượng Al = 27.0,05 = 1,35g và khối lượng Mg = 24.0,15 = 3,6g (0,5đ)
b/ nHNO3 = 4x + 8y/3 = 0,6 mol (0,5đ)
[HNO3] = 0,6 / 0,2 = 3M (0,5đ)
2,0đ
1,0đ
Câu 5: nNH3 = 51/17 = 3 mol
N2 + 3 H2 2 NH3 (0,5đ)
mol 4,5 3
H = nH2pư 100 / nH2 bđ
nH2 bđ = 4,5 100 / 25 = 18 mol (0,5đ)
Thể tích H2cần dùng = 22,4 18 = 403,2 lít (0,5đ)
1,5đ