Câu 14 điểmmột cách đều đặn.. Bài 2 5điểm Hai vật chuyển động trên cùng một đường thẳng AB.. Nếu chúng chuyển động lại gần nhau thì cứ 10 giây khoảng cách giữa chúng giảm đi 50 mét.. N
Trang 1MA TRẬN
Mức
độ
Tổng
5
1 5
4
1 4
3
1 3
C3 4
2 8
4
4 16
5 20
Trang 2Câu 1(4 điểm)
một cách đều đặn
Bài 2 ( 5điểm)
Hai vật chuyển động trên cùng một đường thẳng AB Nếu chúng chuyển động lại gần nhau thì cứ 10 giây khoảng cách giữa chúng giảm đi 50 mét Nếu
(với vận tốc như trên) Hãy tính thời gian để khoảng cách giữa 2 vật bằng 20 mét,biết AB = 200 m
Câu 3 (5 điểm)
R 1 R 4 K 2
K 1
R 2
M N R
Câu 4 (4 điểm)
Một gia đình dùng mạng điện có hiệu điện thế 220v để thắp sáng, nhưng lại chỉ có ba bóng điện 110v-40w, 110v-40w và 110v-80w
PHÒNG GD&ĐT CHIÊM HOÁ KỲ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI CẤP TỈNH
LỚP 9 THCS - NĂM HỌC 2010-2011
MÔN THI : VẬT LÝ
Thời gian: 150 phút (không kể thời gian giao đề)
ĐỀ THI ĐỀ XUẤT
Trang 3b) Muốn mắc ba bóng đèn đó song song với nhau cùng vào mạng điện 220v
thường? Vẽ sơ đồ mạch điện và tính điện trở phụ đó
Câu 5 (3 điểm)
khoảng cách được cho trên hình
đến B
S
O
a
d
h
Trang 4Câu Nội dung Điểm
Câu1
(4điểm)
Q1 = m1.c1m2c2t
Q2=2m1c1m2c2 t
(m 1, m 2 là khối lượng nước và ấm trong hai lần đun đầu).
Mặt khác, do nhiệt toả ra một cách đều đặn nghĩa là thời gian đun càng
Ta suy ra:
kt1 = m1c1 m2c2t
kt2 = 2m1c1m2c2t
Lập tỷ số ta được :
1
2
t
t
2 2 1 1
1 1 2
2 1 1
2 2 1
2
c m c m
c m c
m c m
c m c m
2 2 1 1
1 1
c m c m
c m
880 3 , 0 4200
4200
= (1+0,94).10 = 19,4 phút
0,25 0,25
0,5
0,25 0,25
1 0,5 0,5 0,5
Câu 2
(5điểm)
nếu giả sử v1 > v2
+ Nếu hai vật chuyển động cùng chiều ta có phương trình
0,25 0,5 0,5
0,5
PHÒNG GD&ĐT CHIÊM HOÁ HƯỚNG DẪN CHẤM
ĐỀ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI CẤP TỈNH LỚP 9 THCS - NĂM HỌC 2010-2011
MÔN THI : VẬT LÝ
Trang 5+ Khi hai vật chuyển động chưa gặp nhau ta có PT:
3t + 2t = 180 -> t = 36 (s)
PT:
3t +2t = 240 -> t = 48 (s)
là 20 (m)
0,5 0,5
0,5 0,5 0,25
Câu 3
(4điểm)
a) Khi K1đóng, K2ngắt, mạch điện có R1 và R2mắc nối tiếp Vậy
4 12,5
48,5 R
R
U I
2 1
b) Khi K1ngắt, K2đóng Mạch điện gồm R1, R4 và R3mắc nối tiếp với
nhau
1
5 ,
I
UMN
c) Khi K1 và K2 cùng đóng mạch điện gồm R1nt {R2 //(R3 nt R4)}
36 4
4.36 R
R
.R R R
3,4 2
3,4 2
Điện trở tương đương của mạch là :
16,1
48,5 R
U I
MN
0,25 0,5 0,25
0,5 0,5
0,25 0,25 0,5
0,5 0,5
Câu 4
(4điểm)
a) Vì HĐT định mức của ba bóng đèn đều bằng 110v nên để chúng
Cường độ dòng điện định mức qua bóng 40w và 80w lần lượt là:
1 2
1
2 72 , 0 110 80
36 , 0 110 40
I A vàI
A I
Như vậy để ba bóng sáng bình thường ta phải mắc chúng thành hai
song song
0,5 0,25 0,25
0,5
Trang 6Sơ đồ:
b) Vì hiệu điện thế định mức của cả ba bóng đều bằng 110v nên phải
mắc điện trở phụ R nối tiếp với ba bóng đó và cường độ dòng điện qua
IR = 2I1+I2 = 1,44A
44 , 1
110
R
R
I
U R
Sơ đồ:
0,5
0,5
0,25 0,25 0,5
0,5
Câu 5
(3điểm)
a) a) Chọn S1đối xứng S qua gương M1 Chọn O1đối xứng O qua gương
1
80w
40w
40w
U
R
U
Đ Đ Đ
J
Trang 7) 1 (
1
1
BJ d
a
a
AI
d a
a B
S
A
S
BJ
AJ
d
ah AI d
a H
S
A
S
HO
AI
2 2
1
1
1
d
h a BI
2
) (
0,5
0,25 0,5 0,25
Lưu ý: Học sinh giải theo cách khác đúng vẫn cho điểm tối đa